ขอแลกเปลี่ยนความรู้เรื่อง จ้างพนักงานบริการ โฮสติ้งครับ

จ้างผมก็ได้นะครับ

แหะๆ เสี่ยบาสหาแนวรวมซะแล้ว คิคิ น่าสนใจๆ

เอาแฟนมาทำด่วนไม่ดีอย่างแรง เกิดเลิกกันไป ไม่ดีแน่ๆ

ผมว่าหาแฟนทำบัญชีอะดีนะครับ

เราอาจจะดูไม่ค่อยดีว่าตัวเราเองได้เงินมาก็ไม่ได้ใช้แต่ลองคิดดูสิ
เงินเก็บเยอะขึ้นมาตั้งเยอะ เอาไว้ใช้จ่ายได้เยอะเลย

พอแฟนใจอ่อนก็ดึงมาใช้ทีเดียวให้หมด หุหุ

lol

ผมว่าหายากนะ ผู้หญิง จะเป็นเจ้าของโฮสเนี่ย ไม่รู้ทำไมเหมือนกันครับ

มีแต่ผู้ชายที่ทำเป็น อิอิ :wub:

:smash: :smash: :smash: :smash: ไม่รอด หุหุ ยึดบัญชี

เป็นผมจะเน้นที่ผู้หญิง

ลูกน้องหายากค่ะ ตอนหาลูกน้องขายน้ำหอมแถวบ้าน

[quote author=maxlogic link=topic=17605.msg165643#msg165643 date=1234974790]
เป็นผมจะเน้นที่ผู้หญิง

ผมเองก็คนนึงครับ ที่คอขวด เรื่องก้าวกระโดด มาจ้างพนักงาน เพือใช้เวลา ส่วนนี้ไปทำอย่างอื่น หรือพัฒนา งานด้านอื่นบ้าง
(อยากมากมาย)

แต่ลึกๆ ก็ยังไม่กล้า เพราะกลัว ครับ ด้วยเหตุ หลายๆ อย่างที่เคยประสบมา

นอกเสียจาก อยากได้ คนที่ชำนาญการแล้ว คนที่มีความรู้ความเข้าใจ และใส่ใจในบริการ
พร้อมที่จะช่วยผลักดันงานขององค์กรให้เจริญก้าวหน้าอย่างจริงใจนี่สิ ผมว่าหายากมากจริงๆ
ที่สำคัญเลยคือคนคนนั้นต้องไว้วางใจได้ครับ ว่าวันนึง จะไม่ทำให้ข้อมูลลูกค้าเรา เสียหาย ไม่ว่ากรณีใดๆ

ที่สำคัญ งานด้านนี้เป็นงานด้านข้อมูล และการดูแล หากพนักงานเรา ทำไม่ดี เช่นพูดไม่ดี หรือน้ำเสียงไม่เต็มใจบริการก็จะเสียไปหมดเลยครับ

ตอนนี้เองเลยหลีกเลี่ยงส่วนนี้ไปก่อน คือพยามพัฒนาระบบ ให้ครบวงจร ในส่วนของระบบ ครับ
เช่น ระบบสั่งซื้อ ระบบจดโดเมน ระบบดิวและระงับการให้บริการ เพื่อให้เราทำงานน้อยที่สุดครับ

รออยู่ว่าวันนึงจะเดินไปเจอพนักงานดีดี แล้วถูกใจ จะขอชื่อเบอร์ มาจ้างงานสักคน

ได้น้องมาช่วยงานฟรีๆ แล้วคนนึงครับ lol
ให้รับงาน support ไปก่อน ถ้าตรงไหนเจอแล้วทำไม่ได้ค่อยมาถามเป็นครั้งๆ ไป
(ถือว่าเป็นค่า train งานพลางๆ)
พ้นช่วงนี้เมื่อไหร่คงจ้างประจำแบบมี commission เลยมั้ง

อ่านมา 3 หน้าแล้ว ยังไม่มีใครตอบ ตรงกับใจผมเลย …

สำหรับผม การรับลูกน้องมาช่วยงาน สิ่งแรกที่ผมพิจารณาคือ จะต้องสามารถที่ไว้วางใจได้ ซื้อสัตย์ และ อดทน… เรื่องความรู้ เราสามารถสั่งสอน อบรม ให้เขาได้

ขอแนะนำในเบื้องต้น เสี่ยบาส ควรรับญาติ พี่น้อง หรือ คนใกล้ชิด มาร่วมงาน จะดีกว่า ประกาศรับสมัคร จากบุคคลทั่วไป เพราะ ธุระกิจของเรา ส่วนใหญ่ต้อง ยุ่งเกี่ยวกับ พวก password ต่างๆ … หากจำเป็นต้องรับบุคคลภายนอก มาทำงาน ก็จะทำทำหนังสือสัญญา ให้รัดกุม และต้องมีผู้ค้ำประกัน ด้วย ป้องกันกรณีเกิดเหตุการทุจริตในหน้าที่

การใช้คนใกล้ตัว (ญาติพี่น้องหรือคนรู้จัก) ก็ใช่ว่าจะวางใจได้ 100% แต่ก็ยังดีกว่า บุคคลภายนอก เพราะเรารู้จักที่มาที่ไป หรือ อย่างน้อยๆ เขาก็ต้องให้ความเคารพ และ เกรงใจเราอยู่บ้าง (มีความสัมพันธ์ กับเรามากกว่า เป็นเพียงแค่ ลูกจ้าง-นายจ้าง)

เรื่อง password หรือความลับอะไรต่าง ๆ

ก็แบ่งชั้นลำดับครับ

อย่างที่ผมเคยทำ มาใหม่ ๆ ก็ให้ดูแลเรื่องทั่ว ๆ ไปก่อน
ดูซักพัก ก็ค่อยให้ account รองของ Domain ให้เค้าจัดการจดอะไรได้เลย
แต่ใน account นั้นก็มีเงินแค่ส่วนหนึ่ง

การใช้ญาติพี่น้องก็ต้องดูค่ะ ญาตินิสัยเป็นอย่างไร ไม่ใช่ว่าญาติจะไว้ใจหรือดีกว่าคนนอก

เผอิญแต่เล้กจนโตมีปัญหาเรื่องญาติ เหอ เหอ ดวงเกิดมาเพื่อการนี้โดยเฉพาะ ฮา

ทั้งประสบและได้ยิน

อาอีกสายหนึ่ง แต่ใกล้กันนะคะ มีสามีเป็นคนเกาหลีเปิดบริษัททำรองเท้า เลยเอาพี่ชายแท้ๆ ไปทำงานด้วย ซึ่งไม่ได้จบอะไร ไม่ทำงานอะไร ไปทำแล้วก็ไม่ค่อยทำงาน แล้วก็มีความคิดว่าเป็นพี่เมียเจ้าของ ก็กร่าง ทำให้มีปัญหาในที่ทำงาน งานไม่ทำ และทำให้งานเสียหาย ทั้งตัวงาน ทั้งความสัมพันธ์พนักงาน สุดท้ายต้องให้ออกทำต่อไม่ได้ น้องสาวจะช่วยพี่ก็ทำไม่ได้ เพราะพี่อาศัยความเป็นพี่ทำให้งานเสียหาย นี่ยังน้อย

บางคนเจอพี่มาทำใหญ่ ไม่ฟังคำสั่ง ทำให้งานเสียหาย ทนอึดอัดกับงานที่เสีย ควบคุมอะไรไม่ได้ ได้แต่อึดอัด จะเอาออกก็จะทะเลาะกับครอบครัว และร้ายสุดๆ กิจการจะกลายเป็นกงสีและหมดอำนาจในกิจการของตัวเองที่สร้างมาในที่สุด นี่คือร้ายสุดๆ

ถ้าจะเอาญาติ ต้องดูนิสัยอย่างมาก ไม่ใช่เป็นเพราะญาติไว้ใจได้มากกว่า จะไม่เสียค่ะ

บางครั้งอยากได้แค่คนเดียว แต่ไปๆ มาๆ ต้องเลี้ยงทั้งครอบครัวของญาติ
หนักกว่าหาคนนอกอีก
ถ้าไม่เปลี่ยนใจเลิกทำกลางคัน ก็เบิกเงินล่วงหน้า แล้วเลิกทำ หรือไม่ก็พ่อ แม่ เมีย สามี ลูกแวะมาขอเบิกเงินล่วงหน้า จุกจิกเยอะแยะ
ถ้ามีปัญหากิจการ ก็ทิ้งเราไปไม่ต่างจากคนภายนอก ไว้ใจได้มากกว่าบางครั้ง

ต้องดูหมดค่ะ

1. อันดับหนึ่ง ความซื่อสัตย์ / ไม่มีก็จบ
  2. ขยัน / ไม่ขยัน งานก็พังเพราะรับเพิ่มไม่ได้ ไม่ยอมทำ กอดคอตายหมู่ แค่พอกิน ขยายไม่ได้
  3. อดทน /ไม่อดทนก็ทิ้งงาน หนักไม่เอา เบาไม่สู้
  4. ไม่พัฒนาตัวเอง / ไม่ยอมเรียนรู้สอนไม่ได้ จบเลย
  5. ไม่มีน้ำใจ ไม่เอาใคร

เป็นคนที่หาทีมงานจากเพื่อน หรือบริวารได้ แต่หาจากญาติไม่ได้ ผิดคนอื่นเขา พี่นอ้งช่วยกันได้ ลากกันมาได้ไม่ว่าจะสายฝั่งไหน

ขอบคุณมากๆ ครับ พี่เอก พี่วิ และทุกๆ ท่านครับ ได้อ่านแล้วเป็นประโยชน์มากเลย
เอ่ รอฟังพี่ใหญ่ อย่าง พี่วัฒน์ พี่หมวย มาให้คำชี้แนะบ้างครับ :slight_smile:

แต่หากจะจ้างพนักงานจริงๆ ทำเป็นระดับ ไว้ก็ดีนะครับ
เช่นโฮสติ้ง และ โดเมน ทำเป็น account reseller สำรองไว้ครับ

นโยบายของแต่ละคนก็แตกต่างกันไป สุดแต่ใจจะไข่วคว้า

ก็คงต้องว่าไปตามหลักการมั้งครับ

ยิ่งสมัยนี้ ช่วงนี้แล้ว คนตกงานเยอะครับ ตัวเลือกเยอะ แต่ก็ต้องคัดกรองกันให้ดีหน่อย

:blink: :blink: :blink:
เข้ามาตกใจธรุกิจเงินล้าน

เหอๆๆผมเป็นคนหนึ่งที่ เจอปัญหานี้ครับ ประมานว่า มีญาติที่เป็นพี่ชายรักกันมากๆ เค้าทำงานเป็นพวกเซลขายรถอะหน้าตาดี(แฟนสวย)ดูไฮโซแต่งานไม่มั่นคง