ขอความคิดเห็นเพื่อน ๆ โดนตำรวจเรียกสอบปากคำครับ

คือมีเว็บ sae-dang.com เคยอยู่กับผม แต่ออกไปแล้ว ตั้งแต่ตอนปีใหม่
เพราะว่ามีคดีเกิดขึ้นตอนนั้น ให้อยู่ต่อไม่ไหว เก็บปีละ 3000 แต่เสียเวลา
สอบปากคำ ซ้ำแล้วซ้ำอีก ไม่จบไม่สิ้น การทำงานของตำรวจ ไม่ไหวเลย …
พูดอะไรไป ก็ไม่ค่อยเข้าใจ เสียเวลาอธิบาย เป็นวัน กว่าจะเข้าใจ ผมก็มีงาน
ที่ต้องทำนะครับไม่ใช่ว่าง ๆ นึกอยากเรียกก็เรียก …

ตอนนี้มีอีกคดีนึง มีคนไปแจ้งความ คดีเกิดเมื่อ มี.ค. 2551 แต่เว็บเสธแดง
ออกจาก server ผมตั้งแต่ ช่วง ธันวาคม 2550 ไปอยู่ที่ไหนผมไม่รู้ …
แต่ตอนนี้ไปอยู่เมืองนอกแล้ว ไม่เห็นตำรวจ มีปัญญาไปทำอะไรเค้าเลย
แถมมาบอกว่า ICT ให้ข้อมูลมาว่า ย้ายจาก server ผมตอน พ.ค. 2551
ถ้าผมไม่ให้ความร่วมมือ ก็จะเอา พรบ. ที่ต้องเก็บ log 90 วัน มาเล่นผม …
ถึงต้องเก็บ log 90 วันจริง ๆ คดีเกิด มี.ค. ป่านนี้ก็ไม่มี log แล้ว เฮ้อ

เพื่อน ๆ คิดว่าอย่างไรกันบ้างครับ ถ้าเราปล่อยให้ตำรวจทำงานเลอะเทอะแบบนี้
ต่อไปคงวุ่นวายกันน่าดู

ภัยคนทำ Hosting แฮะ

กฎหมายยังไม่มีผลบังคับใช้ซะด้วย ยังจะเอามาขู่อีก :smash: :smash: :smash:

เห็นใจครับ

คำว่าให้ความร่วมมือก็มีขอบเขตเหมือนกัน การที่เราเสียเวลาไปกับการเรียกตัวเราไปให้ปากคำก็ทำให้เราเสียเวลาและเสียโอกาสในการประกอบอาชีพ ยิ่งหากเราทำงานเป็นลูกจ้างบริษัท ก็ยิ่งทำให้มีผลข้างเคียงเหมือนกัน

หากดำเนินการตามชอบธรรมคงไม่เป็นไร กลัวจะดำเนินการตามชอบทำ อันนี้น่ากลัว

แต่เรื่องต้นตอที่เกี่ยวข้องกับตัวเราจริงมันก็เนิ่นนาน แต่ต้วเรื่องจริงๆก็ย้ายไปต่างประเทศแล้ว และก็เห็นๆกันอยู่ว่าเราไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้อง
เราก็แค่เหมือนโรงแรม แขกมาเปิดห้อง มีคดีเกิดฆ่าตกรรมเกิดขึ้นในโรงแรมของเรา ตัวเราซึ่งเป็นเจ้าของโรงแรมก็แน่นอนว่าต้องไปให้ปากคำให้ความร่วมมือ
แต่คนก่อคดีรายเดิม ได้ไปเช่าโรงแรมอื่นแล้วก่อคดีเช่นเดิมอีก และเราต้องไปให้ปากคำด้วยหรือเปล่า

คำตอบก็คือ ใช่ และ ไม่ใช่ ครับ
ใช่…ก็เพียงเราไปให้ปากคำเพิ่มเติมสำนวนในด้านพยาน
ไม่ใช่…ก็คือ จะไปเอาเรื่องอื่นๆที่ไม่เกี่ยวข้องกับคดีใหม่นี้ไปเอาเรื่องกับคดีเก่า มันก็ไม่ใช่เช่นกัน ก็มันคนละคดีกัน

ส่วนเรื่องการจะไปร้องเรียนอะไรต่ออะไร กว่าเรื่องจะดำเนินการ กว่าเรื่องจะสิ้นสุด 3-5 ปีจะจบจะสิ้นกันหรือเปล่า และในระหว่างนี้นั้นสภาพจิตใจเราจะเป็นอย่างไร และหลังจากนั้นหากเราชนะ เราจะได้อะไร

ลำบากเหลือเกินครับ… ที่เราจะเป็นคนดีคนๆหนึ่ง แต่ก็อยากจะเป็นคนดีกับเขาบ้าง 1ล้านคน ขอมีสัก 1 คนก็ยังดีครับ
ชีวิตทุกวันนี้ก็อยู่ด้วยความลำบากกันอยู่แล้วครับ อย่าได้มาเบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย…สาธุ

ตกลงกฏหมายนี่ยังไม่ได้เอามาบังคับใช้เหรอครับ

พรบ. บังคับใช้แล้ว แต่เรื่องเก็บ log 90 วัน จะเริ่มเดือนสิงหาคม ครับ

คำว่า log ตำรวจยังไม่รู้จักเลยครับ

[quote author=212cafe.com link=topic=12338.msg120075#msg120075 date=1215709342]
คำว่า log ตำรวจยังไม่รู้จักเลยครับ

[quote author=212cafe.com link=topic=12338.msg120075#msg120075 date=1215709342]

ใช่แล้วครับ ตอนนี้ถ้ายังไม่เก็บ log กัน ก็ไม่เป็นไร

(แต่ระบบผมเก็บไว้แล้วแหละครับ ซ้อม ๆ)

เอาไรมากครับ ตำรวจ ใช้ mail ยังไม่เป็น (ยกเว้นพี่ตั๋น พี่ก้อนนะครับ) ตอนนี้
ผมสู้คดีเองก่อน แต่ไม่ไหว คงให้ผู้ใหญ่ช่วย

ผมว่าหลายคนเข้าใจผิดหรือเปล่าครับ

ที่ว่าเริ่มสิงหา นั่นคือมีผลบังคับใช้

[quote author=BWebMass link=topic=12338.msg120092#msg120092 date=1215738731]
ผมว่าหลายคนเข้าใจผิดหรือเปล่าครับ

ที่ว่าเริ่มสิงหา นั่นคือมีผลบังคับใช้

23 สิงหา เป็นวันแรกที่ log file วันที่ 1 - confirm จาก ICT

:blush: ผิดพลาดในข้อมูลต้องขออภัย Confirm ตามพี่หมวยครับ ว่าเริ่มเก็บสิงหาจ้า :blush:

เรื่องปรกติของ ภาษาทางกฎหมาย ครับ
ทุกคนต้องรู้กฎหมาย แต่เขียนออกมา อ่านแล้ว งง แปลไทยเป็นไทย ยังไม่ค่อยจะเข้าใจเลย

ถ้าอ่านแล้วคนธรรมดาไม่เข้าใจกฏหมาย ก็ไม่ใช่กฏหมาย นักกฏหมายก็ไม่ต้องทำอาชีพนี้
เพราะอ่านแล้วเข้าใจง่ายจัง

แหะ

23 สิงหาคม วันโลกาวินาศ … ถ้าเก็บ log ต้องเตรียมเงินไว้อย่างน้อย 9,500 บาท / 1 Server เพื่อเป็นค่า HDD ความจุขนาด 1TB ยังไม่รวมค่าจ้าง Admin อีกอย่างน้อยเดือนละ 500 บาท

ขนาดพวกเราๆเอง ยังไม่ค่อยเข้าใจกันเลย

เคยโดนครับ

เนื้อหาก็ทั่วๆไป ก็ผมไม่ใช่คนผิดนี่หว่า มันเรียกไปสอบปากคำผิดคน 555+
ที่แย่หน่อยคือต้องไปบรรยายศัพท์เทคนิคและภาระหน้าที่ของ admin แต่ละประเภทให้เข้าใจ
ยังคิดอยู่ว่าถ้าให้ ip address คนทำไป เค้าจะไปตามเป็นไม๊
ตอนนี้เรื่องนี้ผ่านมา 7 เดือนแล้ว เงียบสนิท ถ้าวันดีคืนดีเค้าต้องการ log เรื่องเมื่อ 7 เดือนก่อนเนี่ย เราบอกว่าลบไปแล้วได้เปล่าเนี่ย
(ที่จริง write ลงแผ่น DVD ไว้)

พูดเรื่อง network ไปก็ไม่เข้าใจ พยายามหาศัพท์ใช้อยู่นานเลย

ป.ล. ตำรวจใช้ computer notebook พิมพ์ตอนสอบปากคำด้วยนะ