ปรึกษาหน่อยคับ พอดีเช่าซื้อเครื่องไว้ ติดสัญญา 20 เดือนได้เครื่อง แต่ถ้าเรายกเลิ

ปรึกษาหน่อยคับ
พอดีน้องที่รู้จัก เค้าไม่ค่อยรู้เรื่องไรไปเช่าซื้อเครื่องไว้ ติดสัญญา 20 เดือนได้เครื่อง
แต่ถ้าเรายกเลิกก่อนแบบไม่เอาเครื่อง เค้าจะปรับเราไหมอะคับ คือไม่อยากเช่าละ คือ
เค้าเหมือนว่าจะเอาปรียบเรา ไม่ให้เราเพิ่มโดเมน ถ้าเพิ่มก็เสีย 500บาท จ่ายช้าไป1วันก็ปรับ 500 บาทไม่งั้นเค้าปิดเครื่องอะคับ

ตอนนี้เช่า เดือนละ 4000 บาท
ได้สเปคเครื่องเท่านี้อะคับ

ดูในสัญญา หรือข้อตกลงก่อนให้ดี ดีครับ
จะโดนปรับไหม ในนั้นมีระบุอะไรไว้ไหม

แล้วที่ว่าเพิ่มโดเมนแล้วโดนปรับเนี่ย ตกลงกันไว้ยังไง :dry:

โหดจัง

สัญญาระบุแค่ว่าถ้าเราไม่จ่ายค่ารายเดือน เดือนต่อก็ จะปิดเซิฟเวอร์ ถ้าเกิน 2 เดือนก็จะถูกยกเลิกสัญญาอะคับบ

แต่เรื่องโดเมนในสัญญาไม่ได้ระบุอะคับ
แต่เค้าเก็บทุกอย่างเลยอะ ทำไรเซิฟเวอร์ไม่ได้เลย รีสตาร์ต เซิฟเวอร์ก็ไม่ได้

จะเพิ่มโดเมนก็โดนโดเมนละ 500 บาท ผมก็งงว่าทำไมเพิ่มไมได้ละ ในเมื่อเราเช่าทั้งเครื่องละ

ผมก็งงมาก น้องเค้าเล่ามาอะคับ

น้องเค่าเช่า
ทำเหมือนกะเรามีสิทธิแค่เช่าโฮสทำเวบอะคับ ไม่มีสิทธิเหมือนเช่าทั้งเครื่องเลยอะ

ข้อมูลยังไม่ได้ชัดเจนอะไรมากนัก ผมแนะนำว่าคุณแก้ไขชื่อ เวบที่คุณไปเช่าออกไปก่อนจะดีกว่าครับ

เช่าไปกี่เดือนแล้วครับ ผมว่าทิ้งไปเลย หาเช่าที่ใหม่ดีกว่ามั้งครับ

เห็นด้วยครับ

ถ้าในสัญญา ไม่มีกรณีเลิกใช้บริการก่อนกำหนดแล้วจะเสียค่าปรับก็ยกเลิกเลยครับ

แต่ถ้ามี ก็วัดกันว่า เค้าจะฟ้องศาลหรือเปล่า

เช่ามา 12 เดือนละคับ

ไหงงั้นล่ะครับ…

เช่าเครื่อง ก็ต้องใช้ได้ทั้งเครื่องซิครับ ต้องจัดการได้เองทั้งหมด
ไม่ว่าจะเพิ่มโดเมน เพิ่มฐานข้อมูล เพิ่มอีเมล์ ลงนั่นลงนี่เพิ่ม
จะทำพัง แล้วลง OS ใหม่เองสัก 10 รอบยังได้เลยครับ

ส่วนเรื่องจำนวนโดเมนนั้น ก็อยู่ที่ว่า CP ที่ติดตั้งมา ว่าเพิ่มได้มากน้อยแค่ไหน
ส่วนใหญ่จะไม่จำกัดนะครับ “ก็เช่าทั้งเครื่องแล้วนี่นา”

:blush:

อดทนสูงจังครับ…

เป็นผมเลิกตั้งแต่เดือนแรก ที่รู้ว่าทำอะไรกับเครื่องไม่ได้แล้ว

:slight_smile:

หน้าเลือดจริงๆ อะไรๆก็ 500

os ไม่แน่ใจครับ เก่าบรม
แต่ cp ใช้ plesk 7.0.4

จะเจาะ server ดูซักทีว่ามันมีอะไรบ้าง

4000 X 20 - 80,000 เมื่อปีที่แล้วเอง…

เวลาผ่านไปไวเหมือนโกหก… ทำเครื่องเช่าคอมฯ ไม่คุ้มจริงๆ เวลาผ่านไป 1 ปี
สเปคและราคามันวิ่งหนีลดลงมามากโขเลยนะครับ

แปดหมื่น…มาซื้อ R200 กับผมได้เกือบสี่เครื่องเลยนะเนี้ย…

(ก็ไม่ต้องไปจ่ายไม่ต้องไปติดต่อไม่ต้องอะไรกับมันก็จบครับ)

:blink:

เพิ่มโดนเมน 500 บาท / 1 โดเมน โอวพระเจ้าถ้ามีสัก 100 domain นี้ ผู้ให้บริการรวยเลยนะ

ผู้ให้บริการเหมือนจะเอาเปรียบไปนิดลูกค้าเช่าเครื่องไปแล้วน่าจะเป็นสิทธิของลูกค้าไปเลยทั้งนี้ทั้งนั้นต้องดูที่สัญญาด้วยนะ

เป็นผม 500 บาท / 1 โดเมน ก็ลาตั้งแต่ให้เพิ่มโดเมนที่ 2 ละ

มีผู้ให้บริการแพงๆแบบนี้ด้วยหรอ …
น้องคุณทำ เงินที่จ่ายเป็นของใครคุณหรือน้อง มีการตุกติกอะไรกันเองรึเปล่าครับ (ขออภัยถ้าไม่ใช่)
ผู้ที่ให้บริการ เป็นแค่นามบุคคลหรือว่าองค์กรดีๆครับ

เหอๆ เดือนละ 4000
เช่าแล้วทำอะไรไม่ได้
เล่นเช่า vps ไม่ดีกว่าหรอ เหอะๆ

กำลังจะเขียนเรื่องนี้เลย เพราะดูแลเราทำอะไรแทบไม่ได้
ต้องผ่านทาง provider อย่างเดียว แบบนี้
เค้าเอา vps มาขายเราจะรู้ได้มั๊ยครับ ?

ส่วนถ้ามองความคุ้มค่าและการขยับขยายแล้วผมว่า
หาที่เริ่มต้นใหม่น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีครับ ส่วนค่าปรับ
หากมันเล็กน้อยแลกกับค่าเสียอารมณ์ผมว่าก็ควรมองข้ามไป
ที่เหลือ provider ราคานี้มีอยู่อีกเยอะเลยครับ น้องๆ เก่งๆ
ในนี้ก็เห็นให้บริการกันอยู่ครับ

ปุ๊ก