สถานการณ์ฉุกเฉิน จ.นราธิวาส

ไฟดับมา 12 ชั่วโมงแล้วครับ ตั้งแต่ 4 ทุ่มเมื่อวาน
พื้นที่จังหวัดนราธิวาสประมาณ 90% ดับเรียบเลย
ตอนนี้พื้นที่อำเภอเมือง มีการดึงไฟฟ้าชั่วคราวมาจากปัตตานี
มาจ่ายให้เฉพาะจุดที่สำคัญๆ ก่อน เช่นโรงพยาบาล
หรือสถานที่ฉุกเฉินต่างๆ
มีประกาศห้ามไม่ให้เปิดไฟโดยเด็ดขาดถ้าไม่จำเป็นถึงตายจริงๆ
เนื่องจากไฟฟ้าที่ดึงมามีปริมาณเพียงไม่กี่เปอร์เซ็นต์ของความต้องการปกติ

ตอนนี้ล่าสุดที่ได้รับรายงานมา คือเสา tower ไฟฟ้าแรงสูง
ที่ส่งเข้าจังหวัดนราธิวาสมีปัญหา ในพื้นที่อำเภอบาเจาะ
ยังไม่ทราบสาเหตุ เพราะยังเข้าไม่ถึงพื้นที่
เนื่องจากต้องให้ทหารนำร่อง clear พื้นที่ไปก่อน
เจ้าหน้าที่ช่างไฟฟ้าจึงจะตามเข้าไปได้

ตอนนี้เล่นเน็ตผ่านมือถือครับ AIS เป็นค่ายเดียวที่ยังคงมีสัญญาณ
DTAC / Truemove ดับหมดแล้ว เนื่องจากแบตสำรองหมด
แม้แต่ชุมสายโทรศัพท์ของ TOT ก็ดับไปแล้ว ไม่รู้ AIS จะเล่นได้อีกนานแค่ไหน
ท่าทางคราวนี้ 2 วันชัวร์ครับ ฮือๆๆ

http://www.icez.net/blog/12/0009-ไฟดับ

เป็นกำลังใจให้ครับ

เอาใจช่วยนะครับ

อืม…สู้ๆ นะ

:slight_smile:

พายุไม่ได้เข้าใช่ป่ะ iCeZ

เป็นงั้นก็ดีอะครับพี่วัฒน์
แต่รายงานคร่าวๆ ตอนนี้ไม่ส่อให้เป็นพายุซักนิด แงๆ

เห็นเมื่อกี้ออกข่าวด้วย
ขอให้ไฟกลับมาใช้ได้เร็วๆนะ

ระวังรักษา สุขภาพด้วยน่ะครับ

เอาใจช่วย

พรุ่งนี้จะบินไปกระบี่ หวังว่าคงไม่มีอะไรน่ากลัวนะครับ

กระบี่ไม่ต้องห่วงครับ
ไม่มีปัญหาๆ

ห่างกันคนละโยชน์

ขอพระคุ้มครองทุกๆ คนค่ะ

ขอให้สถานการณ์คลี่คลาย และกลับคืบสู่ปกติโดยเร็วนะครับคุณ iCeZ

ได้แต่ถอนใจ และได้แต่หวังว่าสถานการณ์จะเป็นปกติในเร็ววัน

สถานการณ์คืบหน้ายังไง รายงานสดด้วยน่ะครับ

สรุปรายงานมาแล้วครับ

1. เสาไฟฟ้าแรงสูง เฉพาะส่วนที่ส่งเข้านราธิวาสถูกถอดหมุดไปขาย 4 ต้นครับ
  2. อ.เมือง มีการดึงไฟชั่วคราวจาก ปัตตานี เข้ามาใช้ชั่วคราว
  3. อ.อื่นๆ ในจังหวัดยังไม่มีไฟฟ้าใช้ครับ
  4. ข่าวออกเหมือน อ.อื่นๆ มีไฟฟ้าใช้แล้ว อยากเตะมันจริงๆ
  5. อยากถล่มไอ้คนถอดหมุดมากกว่า :angryfire: :angryfire: :angryfire:
  6. มีประกาศการไฟฟ้าฯ ออกมาแล้ว ว่าจะปล่อยกระแสไฟฟ้าตามปกติได้ ภายในวันที่ 8 ตอนเที่ยงครับ

อยากรู้หมุดมันหน้าตาเป็นยังไง ใครออกแบบ … ถอดง่ายแบบนี้ เดี้ยวก็มีถอดเรื่อยๆ -_-

น่าจะเปลี่ยนหมุดให้มันถอดยากๆ -_-

ปล. ไฟดับ 2 วัน … ร้อนตายเลยครับ …

สงสัยทางใต้ต้องหาเครื่องปั่นไฟมาประจำบ้านไว้ได้แล้วนะครับ
เป็นไปได้ว่าอันนี้อาจจะเป็นช่องให้ผู้ก่อการร้ายเข้ามาเล่นจุดนี้ได้
เนื่องจากความเดือนร้อนมันกระจายไปได้ทั่วเลย มากกว่ายิงคน
ทีละคนสองคน… ถ้าหากมีการบุกเข้ายึดแหล่งพลังงานสำคัญๆ
มีหวังได้เละกันแน่ๆ ครับ

ปล. ขออภัยหากโยงเรื่องครับ

ปุ๊ก

เมื่อไหร่มันจะจบซักทีไม่เบื่อกันบ้างหรือไง

สงสารพี่น้องชาวใต้จริงๆครับ

[quote author=pook link=topic=11198.msg108619#msg108619 date=1210077995]
สงสัยทางใต้ต้องหาเครื่องปั่นไฟมาประจำบ้านไว้ได้แล้วนะครับ
เป็นไปได้ว่าอันนี้อาจจะเป็นช่องให้ผู้ก่อการร้ายเข้ามาเล่นจุดนี้ได้
เนื่องจากความเดือนร้อนมันกระจายไปได้ทั่วเลย มากกว่ายิงคน
ทีละคนสองคน… ถ้าหากมีการบุกเข้ายึดแหล่งพลังงานสำคัญๆ
มีหวังได้เละกันแน่ๆ ครับ

ปล. ขออภัยหากโยงเรื่องครับ

ปุ๊ก
[/quote]ทุกวันนี้การป้องกันเขื่อนบางลาง
(เขื่อนที่ผลิตไฟฟ้ากระจายทั่วภาคใต้ตอนล่าง)
อยู่ในขั้นสูงสุดเลยครับ
ทหารเดินกันให้ว่อนไปหมดใน zone พื้นที่นั้น
แต่จุดที่ป้องกันยากมากคือสายไฟฟ้าแรงสูงนี่แหละ
ระยะทางไกลยังไม่เท่าไหร่ มันผ่านป่าเขาลำเนาไพรเยอะแยะเลยนี่สิ