THT-Person of the Year 2006

คนดี คนที่ผมนับถือ ผมขอเสนอชื่อคุณ “buagern” อีกคนไว้ด้วยครับ
บุคคลนี้เป็นผู้ให้ความรู้และความคิดดีๆให้กับผมตลอดมาครับ

เพียงแต่เขา…เป็นคนเก็บตัวเท่านั้น

ก็ขอเสนอชื่อ “buagern” ไว้ชื่อหนึ่งครับ

อ่ะ เสนอคุณป้า (ขอใช้ชื่อนี้แบบถาวร ได้ไหมครับ

แล้วผมจะมีสิทธิ์มะเนี่ย
เพราะผมเพิ่งจะสมัครเป็นสมาชิกได้ไม่กี่เดือนเอง
แต่ก่อนที่จะสมัครผมก็เข้ามาหาความรู้
หาข้อมูลเกี่ยวกับ hosting

กำหนดเป็นสมาชิก 9 เดือนขึ้นไปเนี่ย
เหมือนกับเป็นการปิดกั้นสิทธิไปหรือเปล่าครับ…???

แบ่งเป็น สองประเด็นครับ

1. กติกาข้อนี้ ยังไม่เป็นที่สรุปกันเลยน่ะครับ ว่าจะคงไว้ หรือจะเอาออก

เพื่อตอบแทนความดีของท่าน ปีนี้ผู้ได้รางวัลจะได้รับแสดงแบนเนอร์บน THT ฟรี 3 เดือนครับ

ขอบคุณครับ

[quote author=pizzaman link=topic=4321.msg34699#msg34699 date=1160048946]
เพื่อตอบแทนความดีของท่าน ปีนี้ผู้ได้รางวัลจะได้รับแสดงแบนเนอร์บน THT ฟรี 3 เดือนครับ

ขอบคุณครับ
[/quote]โอ้ว :blink: :blink:

พี่แมน ตกลงถอนตัวมั้ยครับเนี่ย lol
เข้าๆ มาเต๊อะ
ผมไม่เอา (เว็บไม่ได้ทำ banner ไว้ T_T)

สรุป คราวๆๆๆ ครับ

poomjit

อยากให้เป็นเงื่อนไขไปเลยได้ไหมคะ moderator กับ admin บอร์ด ไม่ควรสมัคร คือ มันดูเหมือนลำเอียงไปหน่อยน่ะค่ะ น่าจะเป็นเชิญชวนสมาชิกใหม่ได้มีโอกาสเข้าโครงการ “จิตอาสา” (ภาษาจ๊าบมะ)

จะได้ไม่ต้องคิดเรื่องเสนอชื่อ แล้วมาขอถอนตัวค่ะ

ไม่ค่อยเห็นด้วยเลยเรื่องการสมนาคุณให้รางวัลแบบนี้นะครับ ในความเห็นผม บุคคลที่จะได้ " THT-Person of the Year 2006 " ไม่ควรจะมีส่วนได้ส่วนเสียที่เกี่ยวกับเชิงการค้าเลยครับ

THT-Person of the Year 2006 ในความหมายของผม

• เป็นบุคคลที่ให้ความรู้ในการตอบกระทู้ในเว็บบอร์ด
  • เป็นบุคคลที่วางต้วเป็นกลาง ไม่โอนเอียงฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง
  • เป็นบุคคลที่ในเว็บบอร์ดรู้จักกันโดยทั่วไปและเป็นที่ยอมรับ
  • เป็นบุคคลที่ไม่ได้มุ่งหวังผลประโยชน์เพื่อส่วนตน
  • เป็นบุคคลที่มีความเสียสละ
  • เป็นบุคคลที่มีคุณธรรม

ในสายตาผม…รางวัล ควรจะยกระดับของสังคม เชิดชู่การทำดี ประพฤดี ปรฎิบัติดี สังคมถึงได้โหวตให้เป็นบุคคลดีเด่น ดีเด่นประจำปี มิใช่นำรางวัลที่จับต้องได้ มาเป็นจูงใจ

แล้วแต่นะครับ… ทางเว็บ THT จะวางกรอบและกฎระเบียบอะไรอย่างไร ก็ขึ้นอยู่กับคณะทำงาน ก็เอาไปเปิดประชุมคณะทำงานกันก่อน แล้วค่อยนำออกมาประกาศออกมาอย่างเป็นทางการครับ

กระผมได้แค่พูดให้ฟัง…จากคนที่ใช้งานคนๆหนึ่งครับ ไม่ใช่แสดงความขัดแย่งครับ แสดงความเห็นจากตัวกระผมเท่านั้น ทุกอย่าง…ขึ้นอยู่กับคณะทำงานครับ

ขออนุญาตเสนอแนวทางขั้นตอนครับ (นั่งคิดสดๆ)

ในเฟสแรก

1. เปิดกระทู้ใหม่ในหัวข้อ “ส่งชื่อ Person of the Year 06”
  2. สมาชิกที่เป็นสมาชิกทุกประเภท สามารถส่งชื่อได้ท่านละ 5 ชื่อ (โปรดเรียงลำดับการให้ความรักด้วย)
  3. เมื่อครบกำหนดวันที่ปิดรับการเสนอชื่อ mod ก็นำไปรวบรวมแต้ม

ในเฟสสอง

1. เปิดหน้าโหวต (โปรแกรมโหวต) อย่างเป็นทางการ
  2. เปิดให้สมาชิกทุกประเภท 1 โหวต ต่อ 1 สมาชิก

ในเฟสสาม

1. นำผลโหวตมาแสดงให้เห็นโดยทั่วกัน
  2. คนที่ได้รับรางวัล ควรจะเตรียมโดนสัมภาษณ์ออนไลน์เว็บบอร์ดกันบ้าง เป็นการสร้างความสามัคคีในสังคม

ก็น่าจะประมานนี้นะครับ อื่นๆ ยังนึกไม่ออกครับ

รางวัลไม่ใช่ของจูงใจ แต่เป็นเหมือนของเล็กๆ น้อยๆ ที่ให้กำลังใจสำหรับคนทำดี จะได้ทำดีต่อไปไงครับ
รางวัลอาจอยู่ในรูปแบบของ โล่ ใบประกาศ หรืออื่นๆ

รางวัลที่ผู้ชนะได้ ก็ไม่ได้มากมายอะไรเลยครับ แค่ได้สินธิ์พิเศษ มานิดๆ หน่อย

แล้วคุณ devone คิดว่าควรจะให้รางวัลอะไรแก้ผู้ชนะการโหวตดีล่ะครับ
เพราะนี่ไม่ใช้ AF ซะด้วย ไม่ได้เงิน และก็ไม่ได้ออกเทป

ไม่ได้ขัดคอคุณ devone นะครับ แค่ออกความเห็นเฉยๆ

ท่านที่ได้รับตำแหน่งนี้… ได้รับรางวัลทางจิตใจ คนในสังคมได้ยกย่องให้ กระผมว่าได้เกินกว่าจะไปเอารางวัลใดๆแล้วมั้งครับ

อยากให้มองค่า…ทางจิตใจ มากกว่าทางวัตถุนิยม

ส่วนเรื่องการถอนชื่อของแต่ละคน กระผมว่า… อย่าไปถอนครับ
เนื่องจากเป็นเสียงจากในสังคม บุคคลใดได้รับการเสนอชื่อ ก็แสดงว่าได้รับความรู้จักกันดี ไม่อย่างงั้นคงไม่เสนอขื่อให้นะครับ จึงไม่ควรนำชื่อออกเลยสักคนครับ รวมไปถึง…คุณ kke ด้วยครับ

อย่างที่บอกครับ… ควรจะวางความหมายความรู้สึก กับตำแหน่งและรางวัลนี้ มันจะเป็นรางวัลที่มีคุณค่าทางใจ…อะไรๆก็เอามาซื้อไม่ได้ครับ

สนับสนุน 1 เสียงครับ

admin (คุณ pizzaman) ไม่ให้ลงสมัครน่ะ ผมสนับสนุนด้วย แต่ mod ไม่ให้ลงเนี่ยไม่ไม่เห็นด้วยครับ เพราะ

mod เนี่ยเสียสละมากน่ะครับ นอกจากค่อยตอบกระทู้ให้ความรู้แล้ว ยังต้อง เฝ้า บอร์ดด้วย

ว่าแต่ "“จิตอาสา” แปลว่าอะไรครับ

ต่อประเด็นเรื่องไม่อยากให้ moderator ถูกโหวตเนี่ย เกรงจะเป็นที่ครหาน่ะค่ะ เลยต้องการตัดปัญหาเสียก่อนที่จะเริ่มเป็นปัญหา (เขียนไปก็งงไป คนอ่านจะงงตามไหมน้อ)

ส่วน จิตอาสา ไปได้มาจากโครงการต่างๆ ที่เกิดขึ้นจากหน่วยงานที่ต้องการทำเพื่อถวายในหลวงอะค่ะ
คล้ายๆ กับว่าเป็นอาสาสมัคร แต่ต่างจากอาสาสมัครตรงที่ว่า เป็นการอาสาที่เริ่มจากใจแต่ละคนก่อน
่ว่าเราตั้งใจนะ จะเป็นคนดี จะทำดี จากนั้น เมื่อใจคิดว่าเราจะทำดี ก็เริ่ม take action ตามจิตใจ
ด้วยการทำการปฏิบัติตนให้ดี เช่น ถ้ายังเป็นนักเรียนอยู่ การทำให้ดี ก็ย่อมหมายถึงเป็นนักเรียนที่ดี
เข้าเรียนสม่ำเสมอ ไม่เกเร ขยันอ่านหนังสือ ฯลฯ ค่ะ ให้เริ่มจากจิตใจเราก่อนไง อิอิ

วุ้ย วันนี้ปรัชญาเข้าสิงมากๆ หรือเป็นเพราะห้องราชดำเนินเปิดทำการ 3 ชั่วโมงบ่ายนะ

1. ผมเข้าใจในความคิดครับ แต่ผมกลับมองต่างมุมว่า “คนจะติ ยังไงก็หาที่ติจนได้แหละครับ” และอย่งที่เคยบอกแหละครับ ว่า mod. เนี่ยเสียสละมากกว่า ครับ

2. อ้าวอยู่พันทิพเหมือนกันหรือครับ ผมแวะไปบ่อยๆ แต่เป็นโต๊ะ bp ครับ

วันนี้ไงคุณ poomjit อยู่ดึกจังครับ จำได้ว่าเป็นคุณแม่ลูกอ่อน เอหรือจำผิดคนเนี่ย ถ้าจำผิด ขอกราบงามๆครับ

ก็คงรอให้ moderator คนอื่นมาแสดงความเห็นแล้วกันค่ะ

ติดตาม ตามติดอย่างต่อเนื่องครับ

ปุ๊ก

THT ให้แบนเนอร์เป็นน้ำใจ นี่ยังน้อยไป บอร์ดจะอยู่ได้เพราะในบอร์ดมีคนเสียสละเหล่านี้
อย่าไปมองว่าทุกอย่างเป็นวัตถุครับ

และผมเองอยากให้ MOD ลงได้นะครัีบ แต่ผมเองไม่ลงอยู่แล้ว เพราะลงก็ไม่มีคนโหวตให้ แหะๆๆๆๆ

Admin ครับ Administrator

หนังสืออะไรครับ ? จะได้ช่วยปลื้ม