THT Conference : เชิญสมาชิกร่วมเสวนา พรบ. การกระทำความผิดเกี่ยวกับความพิวเตอร์

สวัสดี…เพื่อนๆ สมาชิก THT ทุกท่านครับ

วันนี้อยากจะขอพูดถึงเรื่อง พรบ. ว่าด้วยการกระทำความผิดกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ หน่อยครับ
เนื่องจากเห็นเพื่อนๆ สมาชิกหลายรายยังหาข้อสรุปไม่ได้ ว่าจะต้องดำเนินการอย่างไรบ้าง
และขอบเขตการดำเนินการของผู้ให้บริการ และผู้ใช้บริการของเราเป็นยังไงบ้าง

จึงอยากขอเชิญเพื่อนๆ สมาชิกร่วมเสวนาเกี่ยวกับ พระราชบัญญัติ ว่าด้วยการกระทำความผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์

โดยมี Agenda ที่ได้คิดคร่าวๆ ดังนี้

“ชมรมผู้ให้บริการจดทะเบียนโดเมนเนม และเว็บโฮสติ้ง
กับ พรบ. ว่าด้วยการกระทำความผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์”

วันอังคารที่ 26 มิถุนายน 2550 เวลา 13.00 - 16.00 น. (ขอให้รักษาเวลาด้วยครับ)
สถานที่ Smile Interactive Co., Ltd.
HostPacific.com Division
60/1 Monririn Place, Bhaholyothin 8, Samsennai,
Phayathai, Bangkok 10400 Thailand

ผู้มาช่วยไขข้อข้องใจให้เราก็เป็นคุณวันฉัตร (pantip.com)
และพี่หมวย (poomjit) ซึ่งอยู่ในกลุ่มร่าง พรบ. มาโดยตลอด

------------------------- รายชื่อผู้เข้าร่วมงานที่ยืนยันแล้ว --------------------------

1. pook
    ศิริพร สุวรรณพิทักษ์
    บริษัท อีคอมมีเดีย จำกัด
    http://www.ecomhost.net/ , http://www.siamnow.net/
    0818715609

2. poomjit

3. sonique

4. kke
    กรกฎ เอี่ยมโอภาส
    Tel.08-6982-2009
    Fax.0-2941-0516
    support at pinkkeyhost . com
    http://www.pinkkeyhost.com/

5. siamwebhost

6. ICOM

7. maxlogic

8. SiamInterHost

9. bunpot

10. Siamnice.com

ใครที่ยืนยันจะไปขอให้ลงชื่อด้วยนะครับ ส่วนต่างจังหวัดที่ผ่านรังสิต เดินทางไปพร้อมผมได้เลยครับ

เอกสารประกอบการประชุมวันอังคารที่ 26 มิถุนายน 2550

1. การก่อตั้งชมรมเว็บโฮสติ้ง (อย่างเป็นทางการ (สักที))

ปัญหาหนึ่งของเราคือ การรวมตัวของผู้ให้บริการเอง ซึ่งผมเองเป็นห่วงมานานมากแล้ว
จนถึงวันนี่ที่เราจะมี พรบ. มาบังคับ และต้องปฏิบัติตามกันแล้ว หากเรายังไม่สามารถ
รวมตัวได้ อำนาจการต่อรองจะไม่มีผลใดๆ เลย ซึ่งนั่นเท่ากับว่า ทุกคน! หัวเดียวกระเทียบลีบ
แล้วทำไมไม่เอากระเทียมลีบๆ หลายๆ หัวมารวมกันครับ

อีกอย่างครับ ผมเห็นหลายท่านชมพี่หมวยนะครับ เรื่องการผลักดัน พรบ. ฉบับนี้
แต่ท่านทราบมั๊ยครับว่าการสู้คนเดียว และการพูด นำเสนอคนเดียวนั้น เค้าไม่รับฟัง

2. พรบ. / กฏหมาย / เจ้าหน้าที่ / ผู้ให้บริการ / ผู้ใช้บริการ / Global Provider

ในหัวข้อนี้สำคัญมากๆ ครับ เพราะจะเกี่ยวเนื่องถึงกันและกัน ยกตัวอย่าง

กฏหมายเกี่ยวกับเว็บไซต์ที่ผิดกฏหมาย … ระบบของผู้ให้บริการรายนึงถูกเจ้าหน้าที่ร้องขอข้อมูล
(การตรวจสอบข้อมูล / การแสดงเจตจำนอง / ขอบเขตการดำเนินงานของ จนท. / ผลที่อาจจะเกิดขึ้น)
ผู้ให้บริการได้รับคำร้องที่ถูกต้อง ดำเนินการตรวจสอบ (ระยะเวลา / ขั้นตอนการดำเนินการ / รายงานผล จนท. และลูกค้า)
ผู้ใช้บริการ หาก จนท. ต้องการขอข้อมูลเพิ่มเติม และ หากเกี่ยวข้องกับผู้ให้บริการในต่างประเทศ

3. ขอบเขต อำนาจ หน้าที่ และการแสดงเอกสารหลักฐานในการดำเนินการของเจ้าหน้าที่

ข้อนี้ก็สำคัญเพราะจะเป้น process ที่เราจะได้รับหลังจากที่ได้รับคำร้องขอข้อมูลเข้ามา
จะต้องดำเนินการกันอย่างไรบ้าง ในวันนั้นเราอาจจะได้พูดคุยเพื่อหาข้อสรุปถึงขอบเขตการทำงานที่แท้จริง
(อย่างน้อยมีในบันทึกของชมรมฯ)

------------------ สถานที่ ------------------------

สถานที่ Smile Interactive Co., Ltd.
HostPacific.com Division
60/1 Monririn Place, Bhaholyothin 8, Samsennai,
Phayathai, Bangkok 10400 Thailand

--------------- สมาชิกที่อยากให้เข้าร่วมงาน ---------------

อยากให้ทุกท่านได้มาร่วมงานมากๆ ครับ เพื่อที่จะได้พูดคุยและหาข้อสรุปกันให้ลงตัว
หากใครไม่มีรายชื่อตามที่แสดงไว้ต้องขออภัย ณ ที่นี้ และขอย้ำว่าผมต้องการให้ทุกท่านมาร่วมงาน
รายชื่อต่อไปนี้ เป็นบัญชีรายชื่อสมาชิกที่อยากขอให้มาร่วมงานครับ

1. Moderators ทุกท่าน (อันนี้ลำดับที่ 0 เลยครับ ควรจะมามากๆ)
  2. คุณกิตติวัฒน์ (pizzaman)
  3. คุณ teddy (Netway)
  4. คุณหมวย (poomjit)
  5. คุณ SWH (siamwebhost)
  6. คุณแมน (kke)
  7. คุณวิ (cat)
  8. คุณไพโรจน์ (SiamInterHost)
  9. คุณไก่ (thaitumweb)
  10. คุณบรรพต (bunpot)
  11. คุณธี (ICOM)
  12. คุณหนึ่ง (devone)
  13. คุณทอง (mr.tong)
  14. คุณ cha (cha)
  15. คุณ hack3rb43 (hack3rb43)
  16. คุณ apkp (apkp)
  17. คุณปุ๊ก (pook) เชิญตัวเองด้วย เดี๋ยวไม่ได้ไป

และผู้ให้บริการทุกท่านที่สนใจเข้าร่วมงานครับ อยากขอสรุปรายชื่อไม่เกินวันอาทิตย์ที่ 24/6/2550 นี้
และในวันจันทร์ 25/6/2550 จะติดต่อเพื่อขอสถาณที่ให้พอเหมาะกับจำนวนผู้เข้าร่วมงานต่อไป

-------------------- ขออนุญาตแต่งตั้ง คณะทำงานชั่วคราว -----------------

การแต่งตั้งนี้มีผลชั่วคราวเท่านั้น เพื่อหาผู้รับผิดชอบในการดำเนินการ และเป็นแม่งานในการเจรจา
หรือดำเนินการอื่นๆ ตามความเหมาะสม และจะมีการเลือกตั้งใหม่ อีกครั้ง (รบกวนทุกท่านด้วยครับ)
ไม่สะดวกรับตำแหน่งหน้าที่ กรุณาแจ้งในกระทู้ได้เลยครับ

1. คุณกิตติวัฒน์ (pizzaman) : รักษาการประธานชมรมฯ
  2. คุณหมวย (poomjit) : เลขาฯ
  3. คุณวิ (cat) คุณ SWH (siamwebhost) : ประสานงานทั่วไป
  4. คุณไพโรจน์ (SiamInterHost) คุณแมน (kke) คุณหมวย (poomjit) : ที่ปรึกษาชมรมฯ
  5. คุณบรรพต (bunpot) คุณทอง (mr.tong) คุณปุ๊ก (pook) : ฝ่ายกิจกรรม
  6. คุณหนึ่ง (devone) คุณหมวย (poomjit) คุณวิ (cat) : ฝ่ายกฏหมาย

------------------------- วิทยากรที่จะมาให้ความรู้และร่วมเสวนา ----------------

รายชื่อนี้เป็นการวางตัวนะครับ ยังมิได้ดำเนินการติดต่อ ท่านอยากให้ใครมาเป็นวิทยากรเพิ่มเติม
แจ้งรายชื่อได้ในกระทู้ครับ เพื่อดำเนินการติดต่อและเชิญท่านผู้นั้นเข้ามาแนะนำ ให้ความรุ้ต่อไป

1. คุณวันฉัตร ผดุงรัตน์ (pantip.com)
  2. คุณหมวย (poomjit) จะมาช่วยเสริมหัวข้อ ที่เราอาจจะตกหล่นเกี่ยวกับข้อกฏหมายฉบับนี้

**** หากท่านใดมีอะไรต้องการจะเสริมสามารถโพสเพิ่มเติม Quote ไว้นะครับ ****
**** ขอเพิ่มเติมอีกนิดครับ ผมต้องขออภัยที่ไม่อาจเอ่ยชื่อถึงสมาชิกทุกท่านได้ ****
**** แต่ขอเชิญผู้ให้บริการทุกท่านทั้งที่เอ่ยชื่อและไม่ได้เอ่ยชื่อ มาร่วมงานกันครับ ****

ต้องถึงเวลาขอความร่วมมือสมาชิกทุกๆ ท่านจริงๆ แล้วครับ และอยากให้ทุกท่านเห้นถึงความสำคัญ
ของการเสวนาและการจัดตั้งในครั้งนี้

ขอแสดงความนับถือ
ศิริพร สุวรรณพิทักษ์ (ปุ๊ก)

ขอบคุณ พี่ Pook ที่เชิญ กระผมนะครับ :wub: นะครับ ยังไง ช่วงแจ้ง กำหนด การด้วย ครับ (ถ้าไม่ติดงาน + เรียน +Visa(แฟน) :unsure:) จะไปร่วมด้วย นะครับ
เพราะ ยังไง ผมมองว่า การมี องค์การ หรือ กลุ่ม ที่ตั้งขึ้นมา ก็ดี ที่เวลา มี เจ้าหน้าที่ปฎิบัติงานไม่เหมาะสม ก็สามารถ ที่จะร้องเรียนได้ ง่าย หน่อย ครับ
และ ยังไง ผมก็ ขอเชิญช่วย คนที่ทำโฮสติ้งมือใหม่ ทั้งหลาย มาฟัง ด้วยนะครับ เพราะ จะได้ข้อคิด และ ประสบการณ์ อีก เยอะครับ ในการ ทำ โฮสติ้ง นะครับ
ยังไง ถ้าไปได้ก็ อาจเอา เรื่อง เรา ส่วนตัวที่เจอ มา + มหาลัยเที่ยงคืน ไปเล่าให้ ฟัง นะครับ

พอดีได้คุยกับปุ๊ทางโทรศัพท์ก่อนหน้านี้ค่ะ ก็เล่าๆ ไปให้ฟังถึงผลกระทบต่างๆ ที่ พรบ. ฉบับนี้จะก่อให้เกิดกับประชาชนคนไทยทั้งประเทศ ก็อดห่วงไม่ได้ว่า มันจะทำให้พวกเราใช้ชีวิตลำบากขึ้นอย่างไร (ไปคุยมาแล้วในหลายเวที จะเห็นว่า เข้าใจผิดกันเยอะ)

ปุ๊ก็เห็นดีด้วยว่า สมควรแก่เวลาที่เราจะจัดประชุมกัน เลยกำหนด agenda คร่าวๆ

เนื่องจากว่า โดยส่วนตัวมีสายสัมพันธ์กับหน่วยงานใหญ่ๆ หลายหน่วยงาน เลยอาสาที่จะเป็นคนดีลให้ค่ะ จึงจำเป็นต้องขอให้มีเงื่อนไขดังนี้คือ

• เราต้องเป็นองค์กรชัดเจน มีการระบุชี้ชัดถึงสมาชิกในชมรมได้ รู้ตัวตนต่างๆ ได้
  • คงต้องขอเอาตำแหน่งเลขาฯ ไปอ้างใช้ เพราะมิเช่นนั้น จะไป deal ต่อยาก ส่วนตำแหน่งประธาน ไม่รับ ให้พี่วัฒน์อนุเคราะห์เอาไปแทน ฮ่าๆ

กรณีข้อสอง น่าจะเป็นประเด็นสำคัญสุดที่ทำให้ เราควรจะรวมตัวกันอย่างเหนียวแน่น ยังไงก็ตามจะเชิญผู้ที่เกี่ยวข้องมาให้ความรู้เพิ่มเติมได้ค่ะ

สถานที่นั้น ที่กำหนดไว้ 4 แห่ง

1. Nectec (หากเป้นการจัดตั้งชมรมฯ อยากให้ดูเป้นการเป็นงานมากขึ้น)
  2. รบกวนสถาณที่จากพี่ Pizzaman (อันนี้อาจจะของ่ายหน่อย เลยยกมาไว้เป้นลำดับที่ 2)
  3. สถาณที่จากพี่วันฉัตร (Pantip.com)
  4. TH-NIC สถาณที่ ม.ธรรมศาตร์ รังสิต

ที่ THNIC น่าจะไปลำบากสุด เพราะอยู่ถึง Sci-Park รังสิต, ส่วน nectec นี่จะขอเขาได้ค่ะ ก็คุ้นเคยกันอยู่ น่าจะไม่เป็นปัญหา กรณีขาดเหลือ ก็รบกวนพี่วัฒน์ หรือพี่วันฉัตร ก็น่าจะอนุญาต (ถ้าเราชัดเจนจริงๆ)

ในแง่ตำรวจ ถ้าเชิญ พี่ญาณพล อาจจะไม่ค่อยตรง (หรือเปล่า?) ถ้าเอาตำรวจแท้ ต้อง ท่านรองนิเวศน์ ค่ะ จะให้ติดต่อไหมคะ และอีกท่านก็คือ คุณสุรางคณา ผู้ร่างกฏหมายฉบับนี้นั่นล่ะค่ะ เป็น ผอ.สำนักงานธุรกรรมพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์ ถ้าพี่เขาไม่ว่าง อาจจะส่งมือขวามาแทนได้ ถ้าไปประชุมถึงถิ่น

มารับเทียบเชิญครับ งานนี้คาดว่าไม่พลาดแน่นอน

เนื่องจากกะว่าจะติดต่อสถานที่ nectec เป็นแห่งแรก จึงจำเป็นต้องนัดหมายเป็นวันทำการ (ราชการ) ค่ะ หวังว่าปลีกตัวมาได้นะคะ

น้อมรับแนวนโยบายครับ… ว่าตามกัน :dgrin:

รับทราบ และ ยินดีไปร่วม แน่นอนครับ เรื่องสำคัญแบบนี้ ต้องตัดเรื่องส่วนตัวทิ้งให้หมด

ก่อนจะขอตัวไปนอน จะขอฝากให้ช่วยกันระดมความเห็น ในเรื่องเหล่านี้

1. การกำหนดคุณสมบัติสมาชิก
  2. ประเภทของสมาชิก
  3. สิทธิประโยชน์สมาชิก
  4. ค่าสมาชิก และวิธีจะให้ชมรมอยู่รอดได้ (แบบไม่ต้องควักเนื้อกัน)

พรุ่งนี้มาตามอ่านค่ะ

อ๊าาา งานนี้เปิด conference ผ่านทาง skype ด้วยได้มั้ยครับ จะเข้าด้วยทางนั้น
จัดวันราชการ ผมหมดสิทธิ์เลย

ลองมาคุยผ่าน chat นี้นะคะ มันเก็บ log ไว้ได้ พรุ่งนี้ตามมาอ่าน เว้นแต่จะพิมพ์ถกกันต่อในนี้ พรุ่งนีก็ตามมาอ่านเช่นกัน

http://minisiam.campfirenow.com/room/98083/

รับทราบครับ

:slight_smile:

ตัวนี้ผมว่าลองเสนอกันคร่าวๆ ก่อนดีกว้าคับ แล้วเดี๋ยวผมไปสรุปให้ข้างบนอีกครั้ง
จากนั้นก็นำเรื่องไปคุยกันว่าจะไปในแนวทางไหนอีกครั้งครับ

อีกอย่างผมดูว่าคนเข้ามาหมวด hosting provider ไม่คอ่ยได้กันน่ะครับ
อาจจะย้ายออกไป public ข้างนอกก่อนเลยมั๊ยครับ เช็คกระแสด้วย ใครมาใครไม่มา
และเค้ามีปัญหาในจุดไหน จะได้พูดคุยกันอีกครั้งครับ

หากเห็นตรงกันรบกวนพี่หมวยย้ายออกไป public ข้างนอกได้เลยนะครับ

[quote]
เพิ่มเติมรายชื่อสมาชิกชมรมฯ จากการขอเข้าร่วมกลุ่ม Hosting Provider รวบรวมจากกระทู้
http://www.thaihosttalk.com/th1/index.php?topic=1872.0 หากตกหล่นต้องขออภัย ณ ที่นี้

--------------------------------- Hosting Providers --------------------------------------
ขออนุญาตใช้ชื่อในบอร์ดเลยนะคัรบ

รวมทั้งสิ้นตอนนี้ 61 รายที่อยู่ในกระทู้ของการลงทะเบียนสมาชิกชมรมฯ
และหากนับออกมาเป็นจำนวนเว็บไซตืที่อยู่ในการดูแลทั้งหมด ผมเชื่อว่า
น่าจะหลักหลายหมื่นจนถึงหลักแสนกันได้ครับ นี่เป้นส่วนนึงที่จะทำให้กลุ่มของเรา
มีอำนาจการต่อรองที่สูงขึ้นครับ

หากแยกออกมาอย่างผมดูแลทั้งหมดไม่เกิน 1000 โดเมน เป็นเพียง
ความเห็นจากผู้ให้บริการรายเดียว ไม่มีน้ำหนักเลยครับ พูดอะไรไปไม่มีใครฟังแน่ๆ
หวังว่าครั้งนี้เราจะได้ร่วมแสดงจุดยืน

สนับสนุนครับ

แต่ไม่สะดวกที่จะเดินไปจริงๆ

ด้วยความนับถือ

เมื่อเช้าผมยื่นใบลากิจ ที่บริษัทไว้แล้วครับ
แต่ยังไม่ลงวันที่

:slight_smile: ดีครับ จะได้เป็นทางการสักที ยินดีสนับสนุนครับ

ถ้าไม่ติดงานอย่างไรไปแน่นอนครับ

ยังไงขอวันที่เนิ่นๆนะครับ คิดว่าไปแน่นอน
เตรียมยื่นไปลาออกไว้แล้ว

1. เป็นแนวคิดที่ดีครับ
  2. ขอรับตำแหน่งที่ปรึกษาแทนดีกว่านะครับ เพราะภาระกิจรัดตัว ไม่ดีแน่ถ้างานจะมาติดขัดเพราะผม
  3. ประชุมกันช่วงไหนครับ เรื่องสถานที่อาจใช้ที่ office ผมได้ถ้าเวลางาน นอกเวลางานแอร์ไม่มีครับ

ขอบคุณคุณ poomjit และคุณ pook สำหรับการ drive เรื่องนี้ครับ สำคัญมาก

[quote author=WebHostDD link=topic=6919.msg64567#msg64567 date=1182399996]
สนับสนุนครับ

แต่ไม่สะดวกที่จะเดินไปจริงๆ

ด้วยความนับถือ

[quote author=pook link=topic=6919.msg64563#msg64563 date=1182399245]

--------------------------------- Hosting Providers --------------------------------------
ขออนุญาตใช้ชื่อในบอร์ดเลยนะคัรบ

รวมทั้งสิ้นตอนนี้ 61 รายที่อยู่ในกระทู้ของการลงทะเบียนสมาชิกชมรมฯ
และหากนับออกมาเป็นจำนวนเว็บไซตืที่อยู่ในการดูแลทั้งหมด ผมเชื่อว่า
น่าจะหลักหลายหมื่นจนถึงหลักแสนกันได้ครับ นี่เป้นส่วนนึงที่จะทำให้กลุ่มของเรา
มีอำนาจการต่อรองที่สูงขึ้นครับ

หากแยกออกมาอย่างผมดูแลทั้งหมดไม่เกิน 1000 โดเมน เป็นเพียง
ความเห็นจากผู้ให้บริการรายเดียว ไม่มีน้ำหนักเลยครับ พูดอะไรไปไม่มีใครฟังแน่ๆ
หวังว่าครั้งนี้เราจะได้ร่วมแสดงจุดยืน

ดีครับ จะได้เป็นการกรองข้อมูลให้เป็นปัจจุบันไปในตัวอีกครั้งด้วย