Thnic เปิดรับ Reseller ตั้งแต่วันที่ 15 มกราคม 2551

พอดีได้รับจดหมายข่าวมาครับ
เผื่อใครยังไม่ทราบ

ทีเอชนิคจะเปิดรับสมัคร Reseller ตั้งแต่วันที่ 15 มกราคม 2551 เป็นต้นไป เพียงแค่ท่านเป็นหน่วยงานที่

ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับน้าพต

เจ๋งเป้ง

:slight_smile: แจ่มเลย รอมานาน(มาก)

สมัครไปเรียบร้อยแล้วครับผม รอโอกาสนี้มานานเหมือนกัน

เอกสาร ข้อมูลเยอะ ในแบบคนไทย หน่วยงานไทย จริงๆ ครับ
ท่านใดอ่านแล้ว รบกวนมาช่วยขยายให้ฟังนะครับเดี่ยวว่างๆ คงนั้งอ่าน…

น้อง iczy จดทะเบียนเป็นนิติบุคคลแล้วเหรอครับ ถึงสมัครได้

[quote author=siamwebhost link=topic=9286.msg90217#msg90217 date=1199639994]
น้อง iczy จดทะเบียนเป็นนิติบุคคลแล้วเหรอครับ ถึงสมัครได้

เอ่เท่าที่อ่านผ่านๆ ทาง thnic ใช้คำว่า หรือ หนะครับพี่เอก
น่าจะหมายถึงอย่างไรอย่างหนึ่งนะ … ผมว่า

ขอบคุณมากครับ ทั้งน้าพต และ น้องมีน … ช่วงนี้สงสัยสายตาพี่คงจะไม่ดี ต้องรีบไปตัดแว่นใหม่ซะแล้ว

ทำไม่ไม่เห็นบอกว่าราคาที่เราได้เท่าไหร่ในการจด บอกแต่ว่าขายได้ไม่เกินเท่าไหร่อะ

บอกครับ
[table][tr][td][/td][td]Silver[/td][td]Gold[/td][td]Platinum[/td][/tr]
[tr][td]วงเงิน (รวม VAT)[/td][td]20,000 บาท[/td][td]50,000 บาท[/td][td]100,000 บาท[/td][/tr]
[tr][td]เงินประกัน[/td][td]10,000 บาท[/td][td]25,000 บาท[/td][td]50,000 บาท[/td][/tr]
[tr][td]ส่วนลด (คำนวณก่อน VAT)[/td][td]10%[/td][td]15%[/td][td]20%[/td][/tr][/table]

ค่าแรกเข้า 3,000 บาท (รวม VAT) (สำหรับการติดตั้งระบบครั้งแรกและไม่สามารถขอคืนได้ โดยค่าแรกเข้าถือเป็นค่าบริการ สามารถหักภาษี ณ ที่จ่ายได้)

ข้อกำหนดในการปรับระดับผู้แทนจำหน่าย
• ผู้แทนจำหน่าย ระดับ Silver สามารถขอปรับระดับเป็น ผู้แทนจำหน่าย ระดับ Gold ได้ เมื่อปฏิบัติตามข้อกำหนดดังนี้

1. ชำระเงินตรงตามกำหนดติดต่อกันอย่างน้อย 3 ครั้ง
  2. ใช้วงเงินไม่ต่ำกว่า 45,000 บาท (รวม VAT) ภายในระยะเวลา 3 เดือน ล่าสุด
  3. ผู้แทนจำหน่าย ชำระเงินประกันส่วนต่างเพิ่มเติม

• ผู้แทนจำหน่าย ระดับ Silver และ ระดับGold สามารถขอปรับระดับเป็น ผู้แทนจำหน่าย ระดับ Platinum ได้ เมื่อปฏิบัติตามข้อกำหนดดังนี้

1. ชำระเงินตรงตามกำหนดติดต่อกันอย่างน้อย 3 ครั้ง
  2. ใช้วงเงินไม่ต่ำกว่า 75,000 บาท (รวม VAT) ภายในระยะเวลา 3 เดือน ล่าสุด
  3. ผู้แทนจำหน่าย ชำระเงินประกันส่วนต่างเพิ่มเติม
  • ผู้สมัครจะต้องขึ้นทะเบียนพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์กับกรมพัฒนาธุรกิจการค้าแล้ว หรือ ผู้สมัครจะต้องเป็นนิติบุคคล หรือ ผู้สมัครได้ผ่านการจดทะเบียนภาษีมูลค่าเพิ่มแล้ว
    ****อ้างอิงจาก Appendix4

คือเค้าหมายความว่า เค้าให้เราจดโดเมนก่อน จ่ายทีหลังนะครับ โดยจะสามารถจดได้ไม่เกินวงเงินในแต่ละขั้นที่เราอยู่ โดยต้องมีเงินประกันในแต่ละขั้นตามที่ระบุ

การจ่ายเงินจะต้องจ่ายก่อนวันที่ 5 ของเดือนถัดไปเท่านั้น(หลังจากที่ได้รับแจ้งยอดที่ต้องชำระจาก Thnic มาแล้ว)

ผมว่า ไม่จำเป็น เลย ต้อง เป็น Reseller

ช่ายแล้ว นั่นคือสิ่งที่ผมทำตลอดมา หากต้องการจดโดเมน

อันทีจริง ถ้าเช่นนั้น ซื้อคูปองจดโดเมน .th กับ ดอทอะไร จะได้อัตราต่ำกว่า การลงทุนก็น้อยกว่าค่ะ

เห็นราคาแล้ว ดูท่าดอทอะไรน่าจะเวิร์คกว่าเพราะเงินลงทุนไม่สูงมาก แต่ไม่รู้ว่าคุณภาพจะดีเหมือนทาง thnic รึเปล่า?
แต่ยังไงผมก็ให้ลูกค้าทำเรื่องจดเองเหมือนกัน…เป็นงั้นไป (ทำโฮสมาตั้งนานเพิ่งจด .co.th ไป 2 ชื่อเอง ไว้ได้จดเยอะๆ คงเปลี่ยนความคิด)

[quote author=coloshare link=topic=9286.msg90416#msg90416 date=1199769158]
เห็นราคาแล้ว ดูท่าดอทอะไรน่าจะเวิร์คกว่าเพราะเงินลงทุนไม่สูงมาก แต่ไม่รู้ว่าคุณภาพจะดีเหมือนทาง thnic รึเปล่า?
แต่ยังไงผมก็ให้ลูกค้าทำเรื่องจดเองเหมือนกัน…เป็นงั้นไป (ทำโฮสมาตั้งนานเพิ่งจด .co.th ไป 2 ชื่อเอง ไว้ได้จดเยอะๆ คงเปลี่ยนความคิด)

จริงๆ ดูแล้วมันน่าสนใจนะครับ Reseller แต่ทว่า ค่าแรกเข้า รวมถึง ค่าจดทะเบียนไม่ได้ถูกกว่าจดทะเบียนทั่วไป
แถมยังต้องใช้เงินลงทุนที่สูง และทำยอด ภายในเดือนที่กำหนด ถึงจะได้ในระดับอีกระดับ ซึ่งแพงมากทีเดียวครับ ถึงแม้จะได้แพลนที่ถูกสุดก็นับว่า % การลดยังไม่มากอยู่ดี
เมื่อเทียบกับ .com .net .etc… กลับกันเมื่อทำยอดจะได้ราคาต่อหน่วยถูกกว่ามาก

เมื่อมองเป็น Reseller และได้ % กำไร คุ้มทุน เฉลี่ย ความนิยมของผู้ใช้ มันยังน้อย

ปัจจุบันเอง .th ยังคงเป็นที่นิยมส่วนน้อย ถึงจะมี request มาบ้างเล็กๆ น้อยๆ แต่สำหรับ hosting ระดับกลางๆ ลงไป คงไม่คุ้มกันแน่ๆ ครับ
เพราะส่วนใหญ่ที่จดจะเป็นห้างร้านบริษัท ซะมากกว่า และก็มีลูกค้าเช่นของผมจำนวนไม่น้อย เริ่มแรกอยากใช้ .th แต่เมื่อเห็นราคาก็เบนหน้าไป .com .org แทนเหมือนกัน

ไทยทำไทยใช้ ไทยเจริญ(อยากให้มันถูกๆ กว่านี้อีก สักเยอะๆ หนะครับ ผมว่าคนถึงจะให้ความสนใจและนิยมมากกว่านี้…)

ตอนนี้ดูแล้ว หากเป็น reseller ได้ไม่คุ้มเสียเหมือนกัน รอดูของ ดอทอะไร เหมือนกันครับ อยากเห็นทิศทาง ราคาที่จะทำให้ผู้ให้บริการสามารถนำมาขายได้คุ้มทุน
เพราะต้องไม่ลืมว่า User(เอกสาร/ค่าจดทะเบียน) > Reseller(ทุนแรกเข้า/ค่าจดทะเบียน/กำไร/เอกสาร/ค่าดำเนินการ) > Registrar

เดี่ยวคงดูการลงทุนและคุ้มทุนก่อนหาก % พอรับได้หรือคุ้มทุน คงเป็นครับ Reseller
เพราะทุกๆ วันนี้ จดโดเมนไป แสนกว่าได้แล้ว… ภายในไม่กี่ปี

เห็นด้วยครับ