Thnic เปิดรับ Reseller ตั้งแต่วันที่ 15 มกราคม 2551

มุมมองส่วนตัวของผม

ผมมองว่า แม้ว่าจะเปิดเป็น reseller แต่ศูนย์กลางการจัดการทั้งหมดก็ยังคงเป็น thnic และการแก้ไขปรับเปลี่ยนแบบ manual อยู่เหมือนเดิม ยอมรับว่าบางส่วนต้องใช้วิธีการ manual เช่นการจดทะเบียนใหม่ ที่ต้องมีการตรวจสอบเอกสาร แต่การแก้ไขบางอย่างที่ไม่ได้ทำให้สิทธิหรือความเป็นเจ้าของโดเมนนั้นเสียไป ก็ควรที่จะปรับให้เป็นระบบอัติโนมัติได้แล้ว เช่นการเปลี่ยน name server หรือ DNS และควรปรับให้ name server update เร็วขึ้น และที่เปิด reseller นี้ผมคิดว่าน่าจะมีสิทธิพิเศษในกาีรบริหารจัดการโดเมนได้มากขึ้นในระดับหนึ่งจากระบบปกติ เช่น สามารถสร้าง

[quote author=Jimmy link=topic=9286.msg90432#msg90432 date=1199772846]
มุมมองส่วนตัวของผม

ผมมองว่า แม้ว่าจะเปิดเป็น reseller แต่ศูนย์กลางการจัดการทั้งหมดก็ยังคงเป็น thnic และการแก้ไขปรับเปลี่ยนแบบ manual อยู่เหมือนเดิม ยอมรับว่าบางส่วนต้องใช้วิธีการ manual เช่นการจดทะเบียนใหม่ ที่ต้องมีการตรวจสอบเอกสาร แต่การแก้ไขบางอย่างที่ไม่ได้ทำให้สิทธิหรือความเป็นเจ้าของโดเมนนั้นเสียไป ก็ควรที่จะปรับให้เป็นระบบอัติโนมัติได้แล้ว เช่นการเปลี่ยน name server หรือ DNS และควรปรับให้ name server update เร็วขึ้น และที่เปิด reseller นี้ผมคิดว่าน่าจะมีสิทธิพิเศษในกาีรบริหารจัดการโดเมนได้มากขึ้นในระดับหนึ่งจากระบบปกติ เช่น สามารถสร้าง

เห็นด้วยมากๆ เลยครับโดยเฉพาะเรื่องการดำเนินการ
หาก user จดผ่านแล้วภาระเต็มๆ จะมาตกที่เรา เกิบทั้งหมดทีเดียวครับ ไม่ว่าเรื่องแก้ไข หรือเรื่องเอกสาร ต่างๆ ทำให้มีงานเพิ่มขึ้นมาทั้งๆ ที่ได้ผลตอบแทน ดูเหมือนจะน้อยกว่า .com ซะอีกครับ เพราะหากนำราคาที่ได้ แม้จะได้มาถูกสุดมาขาย ก็ได้กำไร เมื่อเทียบกับค่าเหนื่อยยังไม่คุ้มกันอยู่ดี…

แต่ว่าก็ว่าครับ จริงๆ เป็นทิศทางที่ดี ในเรื่องนี้นะครับ
หากสามารถปรับราคา ให้มีความสมดุล และเหมาะสม ในค่าต่างๆ กว่านี้ก็น่าสนใจไม่น้อยทีเดียวครับ
เพราะคิดว่า พวกเราคนไทย หากบอกว่าโดเมนกับ ไทยละก็หันกลับมามองมั้งหละครับ แต่หากราคาสูงจนเกินไป
เมื่อเทียบต่อหน่วย กับความนิยม ก็ทำให้ถูกมองข้ามไป พอสมควร

ค่าจดแพงกว่า ได้กำไรน้อยกว่า

ผมเลยไม่ขาย .th

ดาวน์โหลดไฟล์ word มาอ่านครับ จะมีข้อมูลที่ต้องการอยู่ในนั้นทั้งหมด

:slight_smile:

ทำไม .in.th co.th
ถึงได้แพงนั้ก ไม่เข้าใจ
ต้นทุนสูงหรือขายราคาสูงอะคับ

… ผมว่า % มันน่าจะอยู่ที่ 50% นะ… ถึงจะเหมาะ
จริงๆนะ

คิดว่าต้นทุนคงสูงน่ะครับ

เพราะต้องดูแลหลายอย่าง โดยเฉพาะฐานข้อมูลโดเมน .th

อีกอย่าง เป็นโดเมนที่ไม่ได้ปล่อยเสรี เหมือน .com หรือ ดอทอื่นๆ

เมื่อขายได้น้อย ต้นทุนต่อหน่วย ย่อมสูงครับ

ดังนั้นย่อมราคาแพงเป็นปกติครับ

:slight_smile:

ไฟล์ word ที่โหลดมามี trojan อยู่ 2 ไฟล์นะครับ
ยังไงคนโหลดมาแล้ว scan virus กันด้วยนะครับ

(เครื่องผมใช้ AVG เจอนะครับ)

กำ Avast ผมไม่เห็น

ติดเครื่องไปแล้วมั้งนี่

:dry:

หลังจากที่ผมได้เข้าไปกรอกใบสมัคร, ดาวน์โหลดเอกสาร ศึกษารายละเอียดพอสมควรแล้ว ก็ตัดสินใจได้เลยว่า จดแบบเดิม ใน account เดิมดีที่สุด ไม่ต้องเสียเงินค่าสมัคร ไม่ต้องเตรียมเอกสารต่างๆ ให้วุ่นวาย … จด 1 ชื่อ ก็โอนเงินไป 1 ชื่อ ไม่จำเป็นต้องใช้เครดิต อะไรที่เขาให้ …

อยากเป็น แต่ลงทุนแพงไปหน่อย เป็นผู้ให้คำปรึกษาและดำเนินการแบบเดิมยังจะดีซะกว่า
ลูกค้ายอมจ่ายเพิ่ม 100 - 200 บาท เพื่อความสบายใจ ผมก็รับไว้ก็โอเค จริงๆรับน้อยรับมากไม่ค่อยสำคัญ
ได้ลูกค้านี่ถือว่าดีละ แต่อยากให้ประทับใจซะมากกว่าครับ อีกอย่างถ้าเป็นได้ก็ดี เพราะมันไม่ผ่านใคร
อันนี้สำคัญ จัดการเองดูแลเอง มีปัญหาลุยเองได้ เยี่ยม … บ่นไรเนี่ยเรา

ไม่คุ้มครับ ผมจดแบบเดิม + ค่าจัดการนิดหน่อย ครับ ลูกค้าเข้าใจ