เอาอีกแล้วครับ Thaiserveronline ผมเจอปัญหาเดิมๆอีกแล้ว

:angryfire: :angryfire: :flame: วันนี้เป็นวันที่สองแล้วครับ ปัญหาเดิมๆคือเช่า VPS ไว้แต่อยู่ดีๆ หน้าเว็บก็ใช้งานไม่ได้ เมลล์ก็ใช้ไม่ได้ เมลล์ผมอุตส่าห์หันไปใช้ Google App แล้วเพราะว่าใช้ Webmail ของเขาก็มีแต่ Spam mail ฝากให้ช่วยกรองให้ก็บอกว่าทำให้แล้วแต่ก็เหมือนเดิมก็เลยช่วยคุณเสกสรร เขาให้เหลือแต่ฝากเว๊บไว้กับเขาอย่างเดียว เหตุการณ์แบบนี้เป็นมาแล้วครั้งแรกเมื่อเดือนมิถุนายน 2552 ที่ผ่านมา ผ่านมาได้เดือนเดียวก็เกิดเหตุการณ์แบบเดียวกันนี้ขึ้นมาอีก 3 วันผ่านไปถึงจะกลับมาใช้งานได้

รุ็สึกว่าพี่แกจะถอนตัวออกจาก THT ไปแล้วนะครับ

ตามนี้เลยครับ

vps ที่คุณใช้อยู่ เป็นแบบ manage เหรอครับ พวก webmail หรือ web server นั่นถ้าเป็น root ก็ทำเองได้อยู่แล้วนะครับ ยกเว้น vps down

Unmanage = ต้องทำเอง เขาให้บริการ vps ไม่ได้ให้บริการดูแล vps
manage = ทำเอง หรือ ให้เขาทำก็ได้ เขาดูแลให้หมด บริการทั้ง vps และ ดูแล vps ให้ด้วย

ตอนนี้ thaiserveronline ไม่อยู่ใน thaihosttalk แล้วครับ
ลองเช็คว่า apache และ mysql ยัง online อยู่รึเปล่าครับ
ถ้า online อยู่อาจจะเป็นที่ squid ซึ่งต้องให้ทางนู้นแก้หน่ะครับ

[quote author=coconoom link=topic=21780.msg205828#msg205828 date=1249747629]

อ่า

ผมว่าถ้าธุรกิจสำคัญจริงๆ ลองเสนอเจ้านายให้วางเครื่องเองครับ
เพราะการใช้ vps มัน share กันหลายคนอยู่ แต่ละคนไม่รู้ทำอะไรบ้าง
เว็บใหญ่แค่ไหน ทำเว็บฝากไฟล์ด้วยรึเปล่า เอามาทำโฮสต์หรือไม่

ผมไม่ทราบข่าวนะครับเนี่ยว่าเขาถอนตัวไปแล้วจาก THT แบบนี้เข้าข่ายหนีปัญหาแต่อยากได้เงิน แย่แน่ผมคราวนี้ database ทั้งหมดผมโยนขึ้นไปหมดแล้วเพราะเว็บเพิ่งจ้างเขียนใหม่ยังไม่ได้ backup ออกมาเลยเพราะ direct admin ก็เข้าไม่ได้

ครับ เมลล์ผมทำเอง แต่ให้คุณเสกสรร เขาช่วย add mx record ให้
เว็บผมก็ทำเองครับทำการ up load ข้อมูลและจัดการเองทุกอย่างครับแต่อยู่ดีๆทำไม่เว็บกับเมลล์ผมถึงได้เดี้ยงไป ping ไป tracert ไปก้อไม่เจอ ผมเองก็งงมากครับเช็คที่ whois dns ก็ชี้ไปที่ Thaiserveronline ตามที่คุรเสกสรรเขาเคยแจ้งผมนะครับ แต่มีแปลกอยู่อย่างหนึ่งคือทำไม STATUS มันถึงได้โชว์ว่า Lock ครับ งง

Check Domain
Domain whois query information for “wulthai.com

Status Locked ของโดเมนลองหาอ่านได้ที่ http://www.thaihosttalk.com/index.php?topic=9750.0 ครับ

ธุรกิจขนาดนั้น อย่าเสี่ยงใช้ vps เลยครับ

เข้า ssh ไปยัง vps IP ที่คุณซื้อได้หรือไม่ครับ

ถ้าเข้าไม่ได้ thai server online ต้องดูแลคุณ

แต่ถ้าเ้ข้าได้แล้วคุณไม่ได้ซื้อแบบ managed คุณต้องรับผิดชอบดูแลเอง

อยากให้ความเป็นธรรมกับ thaiserveronline หน่อยอะ่คับ รู้สึกช่วงหลัง ๆ นี้

มีปัญหา จิงๆ ครับของผมก็มีปัญหาอยู๋ในเวลานี้ host ที่ผมเช่าไว้ 2 host ใช้งานอะไรไม่ได้เลย มีปัญหาบ่อยมากถ้าเข้าได้รอบนี้ผมจะลบข้อมูลทิ้งเลิกใช้แล้ว เหมือนไม่ดูแลปัญหาให้เลยโทรไปก็ ขับรถมั่ง โทรศัพแบตจะหมด มั่งบอกให้ส่งแต่ Email ส่งไปก็ไม่เห็นจะมีอะไรเกิดขึ้นมาเลย

[quote author=coconoom link=topic=21780.msg205828#msg205828 date=1249747629]

ผมคิดเหมือนที่ quote มาครับ หากทำธุรกิจขนาดนั้น

ธุรกิจแบบนี้ ไม่น่าจะเสี่ยงใช้ share resource เช่น share host หรือ VPSครับ
เวลามีปัญหาขึ้นมา ตีเป็นเงินแล้วไม่คุ้ม
ลงทุนวาง server เองเลย แล้วจ้าง admin ดูแล จะเหมาะกว่าครับ

ผมนึกว่า ผมโดนอยู่คนเดียว คุณ coconoom หัวอกเดียวกันครับ
server down 2วัน ตอนนี้เข้าวันที่สามแล้ว เพิ่งเคยเจอครั้งแรกจริง ๆ
ping ไม่เจอวิญาญเลยล่ะครับ
ไม่สนใจที่จะแก้ไขปัญหา หรือว่าไม่มีความสามารถจะแก้ไข
ถ้าบริการดีก็จะมีแต่คำชมและลูกค้ามาใช้บริการเยอะขึ้น แต่นี่… คงจะอีกไม่นานล่ะครับ
อย่างที่คุณ ToNZ@ กล่าวมาไม่มีผิดเลยครับ
โทรไปกี่รอบก็บอกว่า “อีกประมาณ 1ชั่วโมงก็ใช้ได้ครับ” นี่มันวันที่สามแล้วนะคร๊าบบบบ
ถ้าบอกมาตรงๆ ว่า ผมแก้ไขให้ไม่ได้จริงๆ จนปัญญาหมดความสามารถแล้ว ก็จะน่าเห็นใจอยู่

ปัญหาที่ว่า ผมว่าไม่ใช่เกิดจากว่าใช้ Service อะไร

แต่เกิดว่า ใช้ Service กับใครมากกว่าครับ

ต่อให้ใช้ Colo แล้วซื้อเครื่องเทพแค่ไหน ถ้า Network มีปัญหาแล้วตามแก้กันไม่ได้ในเวลาอันสั้น
ยังไงก็ก่อให้เกิดความเสียหายอยู่แล้วครับ

การบริหาร BW เป็นเรื่องสำคัญ
:smash:

เห็นด้วยนะครับธุรกิจขนาดนั้นวางเครื่องไปเองเลยก็ได้ครับ
ใช้ atom ก็พอครับดีกว่า vps ที่ใช้ xeon แต่มาแบ่งจนเหลือ cpu power ประมาณ 12%-25%
ถ้า overuse resource หรือ bandwidth ก็พังกันหมดครับ
ส่วน admin เก่งๆ ในนี้ก็มีหลายคนครับ ลองหาดูๆ ในกระทู้นี้ก็มีประมาณ 2 คนแล้วครับ ไม่บอกว่าใครเดาเอาเอง

:angryfire: :angryfire: :flame: วันนี้เป็นวันที่สองแล้วครับ ปัญหาเดิมๆคือเช่า VPS ไว้แต่อยู่ดีๆ หน้าเว็บก็ใช้งานไม่ได้ เมลล์ก็ใช้ไม่ได้ เมลล์ผมอุตส่าห์หันไปใช้ Google App แล้วเพราะว่าใช้ Webmail ของเขาก็มีแต่ Spam mail ฝากให้ช่วยกรองให้ก็บอกว่าทำให้แล้วแต่ก็เหมือนเดิมก็เลยช่วยคุณเสกสรร เขาให้เหลือแต่ฝากเว๊บไว้กับเขาอย่างเดียว เหตุการณ์แบบนี้เป็นมาแล้วครั้งแรกเมื่อเดือนมิถุนายน 2552 ที่ผ่านมา ผ่านมาได้เดือนเดียวก็เกิดเหตุการณ์แบบเดียวกันนี้ขึ้นมาอีก 3 วันผ่านไปถึงจะกลับมาใช้งานได้