รบกวนสอบถาม ท่านผู้รู้ เกี่ยวกับ SSD vs Raid ของ Server ครับ

เบื้องต้น ผมทำเซิฟเวอร์เกมส์ที่ ที่มีผู้เข้าเล่นมากกว่า 10,000 Users ต่อวัน และต้องทำการเก็บ log ใน SQL เป็นจำนวนมาก (เขียน-อ่านตลอด)
ซึ่งพบปัญหาดังนี้ครับ

เวลา เสริท SQL เกี่ยวกับ Logs ที่มีจำนวนมาก เครื่อง Server จะค้างไป สัก 5 - 10 วิเลย (เครื่องเก่าใช้ Dell R210 SSD vertex 120 GB)

ซึ่งปัจจุบันได้สั่ง Server Dell R320 มาครับแต่ยังตัดสินใจไม่ได้ว่า จะทำ Raid 5 SSD (Samsung 850 pro x 3 )
หรือจะ เลือกเป็นพวก SSD PCI ดีครับ ส่วน PCI ที่มองไว้จะเป็นตัว OCZ RevoDrive 350 PCI-Express SSD 480GB
ซึ่งในส่วนนี้ไม่เคยทำ Raid มาก่อนเลยครับแต่ก็อ่านศึกษามาบ้าง

คำถาม … ไม่ทราบว่า มีท่านใดพอแนะนำได้ไหมครับว่า อย่างใดมันดีกว่ากันหรือมีอย่างอื่นแนะนำ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

Dell R320 Ram 42 GB

memcached ช่วยท่านได้

ขอบคุณครับ

ยังคงรอท่านต่อไปอยู่คร้าบ

raid 10 อ่านเร็ว 4 เท่า เขียนเร็ว 2 เท่าครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ รอท่านถัดปาย

ถ้าเน้นความเร้ว disk สูง แนะนำ NVMe ของ Supermicro ครับ สามารถ config เป็น hot-swappable drive ได้ แต่ราคาก็ตามประสิทธิภาพนะครับ

NVMe detail : http://www.supermicro.com/products/nfo/NVMe.cfm

ส่วนทำ raid ถ้าจะทำ raid 5 ทำ raid6 ดีกว่าครับปลอดภัยกว่า แต่ในกรณีนี้ชัวร์แล้วใช่ไหมครับตันที่ disk จริงๆ ไม่ได้ไปตายที่ Database เพราะไม่เห็นพูดว่าใช้ Database ตัวไหน

แบบนี้ต้อง SSD ครับ ถ้าจะให้ DB เร็วๆ เพราะว่า random read IOPS สูงมากสำหรับ SSD ถ้าเอาจานหมุนมาต่อ RAID ก็ยังสู้ SSD ไม่ได้ครับ

แต่ทั้งนี้ให้ดูว่าที่ search เนี่ย เป็นลักษณะแบบไหนครับ; Range search? หรือว่า Pattern matching? แล้วมัน hit index ไหม
เผื่อจะได้ optimize database ควบคู่กันครับ
ตัว DB นี่ใช้ตัวไหนอยู่หรอครับ MySQL หรือว่า MS SQL
แล้วเวลาค้น ค้นตามช่วงเวลารึเปล่า เพราะถ้าตามเวลา อาจทำ partition แล้วเวลาลบจะได้ drop partition ทิ้งครับ
ข้อมูลเก็บไว้ขนาดแค่ไหน ถ้านาน อาจจะลองทำ archive แยกออกมาจากตารางหลัก
พวกนี้เป็นปัจจัยหมดครับผม

เฉพาะส่วนของ SSD ทำ RAID 5 จะพังเร็วกว่า RAID-10 เยอะครับ ผลของการเขียน parity ตลอดเวลา
ถ้า select เยอะๆ ใช้ memory เข้ามาช่วย จะในแง่ของ caching หรือ memcached ไปเลย ก็จะดีขึ้นอีก

[COLOR=#333333]“SSD PCI” ประสบการณ์ตรง พังง่ายมากครับ…เน้น Ram เยอะๆ ทำ Raid 10 ตามที่ท่านอื่นแนะนำ มองหา SSD ยี่ห้ออื่นที่ทนทานหน่อยครับ[/COLOR]

ขอบคพระคุณครับผม สำหรับข้อมุล
ใช้เป็น My SQL ครับผม ซึ่งขข้อมูลนั้นเก็บนานพอสมควรครับ ซึ่ง อัดzip ออกมาจาก SQL นั้นเป็น GB เลยครับ

My SQL ครับผม ซึ่งขข้อมูลนั้นเก็บนานพอสมควรครับ ซึ่ง อัดzip ออกมาจาก SQL นั้นเป็น GB เลยครับ

คาดว่าน่าจะได้คำตอบแล้วครับจาก ที่หลายๆท่าน และ ท่าน pizzaman แนะนำมาด้วย ขอบพระคุณมากครับ คงต้องมองไปที่ raid -10

พอจะมีแนะนำเรื่อง SSD ตัวไหนทดทานไหมครับ เบื้องต้นผมสนใจเป็น Samsung 850 pro ไม่รู้มันทนรึเปล่า แต่ PC ที่ผมใช้งานอยู่ถืือว่าใช้งานดีมากครับ

SSD Samsung 850 pro ถ้าจำไม่ผิดรุ่น 256GB จะมี TBW (Terabyte written) ที่ 150TB
SSD Kingson HyperX รุ่น 240GB จะมี TBW ที่ 641TB ; DWPD (Disk write per day -> คือเขียนเต็มๆความจุ ต่อวัน) ที่ 2.5 ครั้ง

SSD ความทนให้ดูที่ค่าพวกนี้ครับ แต่จะคิดยากนิดนึง
คือเวลาเราสั่งเขียนข้อมูล เราจะเรียกว่า Host write แต่เวลามันเขียนใน NAND memory จริงๆ จะเรียกว่า NAND Write
ซึ่งมันจะมีศัพท์เรียกว่า Write amplification อยู่ หมายถึงว่าจำนวนเท่าที่เกิดขึ้นใน NAND Write เมื่อเทียบกับ Host write
เช่น ผมเขียนข้อมูล 10GB ลงไป แต่จริงๆแล้วมีการเขียนข้อมูลลง NAND ไป 100GB เท่ากับว่า มันมี Write amplification อยู่ที่ 10x
Controller เจ๋งๆ มันจะมี Write amplification ต่ำ ดังนั้นผมถึงบอกว่ามันปวดหัวมาก T-T เพราะว่า บางครั้งถึงแม้ว่า TBW จะต่ำ แต่ถ้า controller ดี มันก็ทนครับผม

โอ้วโห้ อันนี้เป็นความรู้ไหม่เลย บอกตรงๆ ขอบคุณครับ

Enterprise ยี่ห้ออะไรก็ได้เช่น
https://storage.toshiba.eu/cms/en/hdd/enterprise_solid_state_drives/

จากการทดสอบหลายๆ สำนัก การเอา HDD ขนาดเล็กๆ มาทำ Raid ปรากฏว่าจะมีประสิทธิภาพกว่าเอา HDD จำนวนน้อยกว่ามาทำ ยกตัวอย่างเช่น Raid 10
8x600GB 15K ทำ Raid 10 ผลทดสอบต่ำกว่าเกินครึ่งของการใช้ 16x300GB 10K/7.2K ทำ Raid 10 เหมือนกัน (อันนี้ทดสอบบน Storage นะครับ)
จ่ายเท่ากันได้ความจุรวมเท่ากัน ความเร็วรอบต่ำกว่า ความจุน้อยกว่า จำนวนมากกว่า ได้ความเร็วมากกว่า…

กรณีท่านก็หา 60GB หลายๆ ก้อนหน่อย (ราคาถูกว้าซื้อความจุสูงๆ น้อยก้อน) ได้ผลเช่นไร ไม่รับประกันนะ :slight_smile:
เดาว่าราคาSSD 60GB 10 ก้อน ราคาใกล้เคียงกับSSD 600GB ก้อนเดียวมั๊ง

พึงระมัดระวังการเข้ากันได้ดีของ HDD กับการ์ด Raid (ทำงานประสิทธิภาพสูงสุด)

ขอบพระคุณมากครับ เบื้องต้น ตอนนี้กำลังนั่งใส่ SSD อยู่ดีครับ

ลองทำ Raid 10 ด้วย Samsung 850 pro 4 ตัวครับ ใน Dell R 320

RAID ยิ่ง HDD มากจำนวนประสิทธิภาพก็สูงขึ้นครับ อันนี้ตั้งแต่ทฤษฎีเลย

แต่ปัญหาเวลาใช้งานจริงคือ การใช้พลังงาน พื้นที่ในการจัดเก็บ connector รวมถึง Controller ต้องรองรับจำนวน HDD จำนวนมากกว่าปกติราคาจะสูงกว่าปกติ

ในส่วนนี้ถ้าอ้างอิงเป็น SSD จะเหมือนกันใช่ไหมครับ

เรื่องพลังงานไม่แน่ใจรุ่นใหม่ ๆ นะครับ ต้องลองเทียบกันระหว่าง 2 size แต่ปกติมันจะมี overhead อยู่
ที่เคยเทียบคือ 60GB (รุ่นเมื่อ 5 ปีก่อน) ใช้ไฟ 3 Watt 480GB ใช้ไฟ 4.5 Watt อันนี้คือรุ่นห่างกันเยอะมากครับ (ตัวเลขโดยประมาณ)
ถ้าใช้จำนวนน้อย ๆ ก็ไม่เท่าไหร่ มันถือว่ากินไฟน้อยอยู่แล้ว

ส่วนเรื่องพื้นที่ก็เหมือนกันครับ ผมอาจจะใช้คำพูดไม่ค่อยตรง
ง่าย ๆ ว่าเครื่อง server 1U ของพวก hp/dell/ibm ใส่ 2.5" ทั่วไป ได้สูงสุด 10 ก้อน
ถ้าจะใช้ 16 ก้อนก็ต้อง ใช้เครื่อง 2U หรือหาเครื่อง 1U แบบพิเศษ ซึ่งปกติราคาสูงกว่าครับ