ตั้งเครื่องคอมตัวเองเป็นเครื่อง Server เพื่อทดลองได้มั้ยคะ

[b]ตั้งเครื่องคอมตัวเองเป็นเครื่อง Server เพื่อทดลองได้มั้ยคะ

คือแบบทดลอง ลงโปรแกรม ที่เค้าเล่นใน Server ทั้งหมดอ่ะค่ะ

คือยังไม่อยากลงทุนซื้อเครื่องเซิฟเวอร์เนื่องจากไม่มีความรู้อะไรเลย

แต่อยากเอาคอมซักเครื่องลองจำลองเป็นเครื่อง Server ได้มั้ยคะ

การตั้งค่า หรือ การใช้งาน มันจะแตกต่างกันมากมั้ยคะ ??[/b]

ทำได้ครับ ถ้าเครื่องที่ใช้เป็น windows ก็ติดต้ง IIS เพิ่มเข้าไป หรือจะลงพวก appserv ก็ได้ครับ

ว่าแต่จะลองทดลองโปรแกรมอะไรละ

อยากลองของระบบ ลีนุกซ์ อ่าค่ะ … ไม่รู้จะลง OS แบบไหนดี

แต่อยากลองของ ลีนุกซ์ อยากจำลองเป็นเครื่องเซิฟเวอร์เลยอ่าค่ะ

อยากลองจำพวก Directadmin หรือไม่ก็ cPanel

แต่รู้มาว่า Directadmin ไม่ใช่ของฟรี แต่จะลองแบบที่ของใต้ดินให้คล่องก่อนอ่าค่ะ

DirectAdmin ต้องใช้กับ IP จริงเท่านั้น

อ่อหรอคะ … งั้นก็อดสินะคะ !!

ไม่มีความรู้อะไรเลย เลยอยากจะลองกับคอมก่อน ^^

ไม่รู้หลัก ๆ ตั้งเตรียมโปรแกรมอะไรมั่งอ่าค่ะ

Linux ที่นิยมใช้ทำโฮสกันอยู่ก็ CentOS ,Debian อ่ะครับ หรือตามแต่ถนัด

ขอขอบพระคุณมาก ๆ ค่ะ ว่าจะลอง CentOS ดู และโปรแกรมหลัก ๆ ในการจัดการโฮสติ้งมีอะไรมั่งหรอคะ

whmcs ก็โอเคดีนะครับ (ไม่ฟรี) ถ้าใช้วิธีบ้านๆหน่อยก็ excel ครับ

centos + ispconfig

ขอขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ (ไม่มีความรู้อะไรเลยตอนนี้ T^T)

ขอขอบพระคุณค่ะ คุณอาหมวย

คงจะยากน่าดูเลย แต่อยากจะจริงจังกับมันให้ถึงที่สุดค่ะ ^^

กล้าที่จะเริ่มก่อน ก็ประสบผลสําเร็จก่อนจ๊ะ

whmcs คือ billing นะ

เอา LxAdmin ไปลองติดตั้งเล่นก่อนไม เค้าแจกให้ใช้ฟรี ใช้ได้ดีระดับหนึ่ง ไม่ต้องลงทุนซื้อไลเซน

อ๋อค่ะ ขอบคุณมาก ๆ นะคะ … แค่คิดก็เหนื่อยละ 555+

เดี๋ยวจะลองหาดูนะคะ …

มีแค่ 2 อย่างนี้หรอคะ โปรแกรม ที่ต้องเตรียม ๆ ไว้

แค่นี้ก็พอแล้ว สำหรับการเริ่มต้น

ขอขอบพระคุณ คุณ NaiTan จากใจจริงค่ะ

เข้ามาจ๊ะเอ๋แล้วขอถามต่อหน่อยนะครับ สงสัยว่า Cent กับ Debian มันต่างกันยังไงครับ ถ้าจำไม่ผิดเหมือนมันจะแตกมาจาก Redhat ทั้งคู่หรือเปล่าครับ?

แล้วตอนนี้ Ubuntu นี่ถือว่าเหมาะสำหรับใช้ทำ Server หรือยังครับ หรือว่าต้องเล่น Debian แท้ๆถึงจะดีครับ พอดีใช้ Ubuntu Server ทำ Server อยู่น่ะครับ มันก็ OK นิ่งดีครับ

ใช้ isp omaga แทน da ก็ได้ครับ

ถ้าใช้พวก free cp ทั้งหลายนี่ผมแนะนำ Ubuntu Debian เลยครับ ง่ายสะดวก