ตั้งเครื่องคอมตัวเองเป็นเครื่อง Server เพื่อทดลองได้มั้ยคะ

หากอยากจะตั้งเครื่องเซอร์ฟเวอร์ เพื่อทดลองสร้าง internet webserver

แนะนำว่า ไม่ต้องถึงกับยกเครื่องไปวางเสียค่าใช้จ่ายที่ค่อนข้างมาก ไหนจะเรื่องการเดิน ไหนจะเรื่องการ ล้างลงใหม่ ในการทดลอง ลองผิด ลองถูกในแรกๆ

แนะนำให้ไปเช่า VPS แบบ Linux ให้ทางผู้ให้บริการ ลงแต่ OS Linux (Debian, CentOS, Redhat, Ubuntu) ตัวไหนก็ได้ หรือจะเอาตัวล่ะเดือน ก็ยังได้ กับการลองและเล่น…หลากหลาย OS

ส่วน Control Panel หากน้องอยากจะทำเป็นจริงๆ ก็แนะนำให้ใช้แบบที่ไม่ง่ายนัก ไม่ยากนัก มี webadmin UI ทำงาน

ส่วน Application Server ต่างๆ ลองค้นหา How-to ในการสร้าง ในการ Build ก็ไม่ได้ยากเย็นอะไรแล้วในปัจจุบันนี้

ลงเล่นๆ ทดลอง เพื่อศึกษา… ก็ควรจะศึกษาตั้งแต่ Basic พื้นฐานในการสร้าง Application ต่างๆ จะได้น้ำ ได้เนื้อ และมีความชำนาญอย่างจริงจังมากกว่า

เป็นพื้นฐานต่างๆที่เราจะก้าวเข้ามาสร้างระบบต่างๆของเซอร์ฟเวอร์

ดีกว่า ไปใช้เครื่องช่วย ที่มีมากมาย

หากจะศึกษานะครับ ก็แนะนำตามนั้นครับ.

ถ้าจะศีกษาเรื่องการติดตั้งระบบก็ลงเล่นเองในเครื่องที่บ้านถูกแล้วครับ สะดวกและประหยัด เวลาไม่ได้ใช้ก็ปิดเครื่องได้เลย

แต่ถ้าจะเอาไว้เทสเว็บที่รับทำ คือจะหัดทำเว็บ แนะนำให้ลงแค่ appserv บน windows พอแล้วครับ

แต่ถ้าจะใช้งานจริง แนะนำให้เช่า hosting ครับ

การติดตั้งหาได้จาก google ครับมีเพียบ

โปรแกรม Control Panel สมัยแรกๆที่ผมทำมือ ผมก็ใช้ Webmin www.webmin.com

โปรแกรม Mail ผมก็ใช้ QMail

Apache, PHP อะไรต่างๆก็ดาวน์โหลด Source มา Compile & Make เองในเครื่อง

และบริหาร หารจัดการค่างๆ ด้วย Webmin อีกทีหนึ่ง

หากอยากจะเรียนรู้ให้เข้าถึงแก่นแท้ของ OS และ Application ต่างๆ แนะนำทำมือก่อนครับ อย่าไปใช้โปรแกรม Control Panel สำเร็จรูป เพราะมันได้แต่เรา Intall เป็นเท่านั้น ไม่ได้ Skill Sysadmin ใดๆเลย

ครูเรา ก็ Google นี่แหละครับ แค่นี้ก็เหลือๆแล้ว

ติดขัดปัญหาใด…ก็กระทู้สอบถามในบอร์ดนี้ แยกเป็นเรื่องๆไป อย่าถามแบบครอบจักรวาล…

sysamin.

ผมแนะนำนะครับว่า ถ้า อยากลองลงพวก server ก็ centos ครับ แต่ถ้าอยากลองเล่น DA ก้แนะนำให้เช่า vps ครับ มัcontrol panel ให้เลือกหลายอันเลยครับ