Server HDD *4 For VPS ปกติจัดระบบ HDD อย่างไรกันบ้างครับ

ขอรบกวนทีครับ

ติดตั้ง Server สำหรับใช้งาน Visualization(VPS)
จัดวาง HDD แบบไหนได้ประสิทธิภาพดีกว่ากันครับ

• Openvz

[B]มี HDD 5 ลูก[/B]

• SSD ( OS ) / HDD *4 (DATA)
  • SSD ( OS ) / HDD *4 [B]Raid /B
  • SSD ( cache ) / HDD *4 [B]Raid [/B](OS + DATA)

แบบอื่นๆ …

ขอบคุณครับ

มาขอรอเก็บความรู้ด้วยครับ

SSD = OS & MySQL
HDD 3x = RAID-5 for home and backup the OS ครับ

ปล. ให้ระวังเรื่อง SSD ตัวเดียวที่ทำเป็น OS ด้วย ถ้ามันเดี้ยง คือ Down ทั้งระบบ

แต่ถ้ายังไม่ซื้อ ว่าเล่นเป็น SSD x2 = Mirror for OS & MySQL, HDD x2 = Mirror for Home

ปล2. ไม่แน่ใจว่า OpenVZ มันจัดการแบบที่ว่าได้หรือเปล่านะครับ

hdd x 3 raid 5 แบ่ง /vz แยกไว้ แล้วเอา ssd ทำ flashcache ให้ /vz (writethrough) ครับ

ssd อยากพังก็พังไป

หมายถึงต้องเข้าไป setup flashcache ให้กับทุก guest แบบนั้นใช่ไหมครับ (คือเข้าไป setup ในระดับ guest). คือยังสับสนนิดหน่อยครับว่า. openvz สามารถ flashcache ครั้งเดียวแล้ว ใช้กับทุก guest ได้เลยรึเปล่า.

openvz มันเก็บเป็น file ครับ อยู่ใน /vz นั่นแหละ

เพราะงั้น ทำ flashcache ที่ /vz ที่เดียวก็ได้ทุก guest (ที่รันอยู่ใน /vz) เลย

แนะนำเอา HDD 4 ลูกทำ Raid 10 แล้วใช้ SSD ทำ flashcache ตามที่ icez ว่าครับ

ขอบคุณทุกคนมากครับ โดยเฉพำะไอซืช่วยแนะนำหลังไมด์ได้มากๆ

[B]ที่ลังเลสงสัยตอนต้น คือเรื่อง performance ครับ[/B]

ระหว่าง
SERVER (1 SSD / 4 HDD แยก แต่ละ /vz )
1 HDD ลง OS
3 HDD DATA
1 SSD flashcache

กับ
SERVER (1 SSD / 4 HDD Raid)
4 HDD DATA

แต่พอมองถึงเรื่อง reliability และองค์รวม Raid ยังเป็นตัวเลือกที่ดีที่่สุดครับ

เป็นผมเลือก
[COLOR=#333333]SERVER (1 SSD / 4 HDD Raid) [/COLOR]
[COLOR=#333333]4 HDD DATA (RAID10)[/COLOR]
[COLOR=#333333]1 SSD flashcache [/COLOR]

จากที่อ่านมาใน how-to อะครับ writethrough นี้คือเขียนลง HDD และ SSD พร้อมกันใช้มั๊ยครับ
มันจะช่วยเพิ่มความเร็วของ io ได้รึเปล่ารึแค่ backup cache อย่างเดียวครับ

[B] ขอถามเชิงการใช้งานเพิ่มครับ
ถ้าเทียบ performance (เอาแรง) เพียงอย่างเดียวละครับ[/B]
[B]หรือจำนวน node ที่มีโอกาสรับได้[/B]

ระหว่าง
[B]2 X SERVER[/B] (1 SSD / 2 HDD แยก แต่ละ /vz )
2 HDD DATA

กับ
[B]1 X SERVER[/B] (1 SSD / 4 HDD Raid)
4 HDD DATA

2 server สิครับ
io เยอะกว่าเป็นเท่าตัว

vps สำคัญสุดคือ io

แล้ว openvz กับ esxi เลือกใช้ตัวใหนดี
เห็นใน esxi มัน detect ssd มาทำ cache ได้ด้วย แล้วแต่ละ guest สามารถแยกกันเด็ดขาด ลง os ได้หลากหลายกว่า (แต่คงเร็วสู้ openvz ไม่ได้อยู่แล้ว)

เดี๋ยวลอง ESXi ดูว่าเร็วมั๊ย

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด cache ของ esxi มันหมายถึง swap file ของ guest เอามาไว้บน ssd อะครับแต่เป็น swap ที่ esxi สร้างขึ้นนะครับไม่ใช่ swap ของ os ของ guest
ข้อมูลที่ไหลลง io ก็น่าจะได้เท่าเดิม

ถูกต้องครับ
จะเห็นผลตอนใช้ memory overcommit แล้ว ตัว esx ทำบอลลูนไม่ได้ครับ

Raid นี่น่าลองบ้าง ผมทํามายังไม่เคยทํา raid เลย เนื่องจาก ยังไม่ค่อยเป็น

ตอนนี้ใช้วิธีแยก HDD เอา กําหนด hdd1 hdd2 hdd3 hdd4

แล้ว ย้าย vz ไปลง แต่ละลูก แล้วแก้ conf เอา ก็ยังไม่เคยเจอด้าน I/O ตันเลยซักหนนะครับ

อาศัยลงลูกค้า ตาม I/O ไม่ใช่ตามปริมาณ ชิวๆๆๆๆๆ ประหยัดค่าการ์ด raid ไปมากมาย

^

วิธีด้านบนก็เทียบเท่ากับ raid 0 หรือ no raid แหละครับ. แต่ผมชอบนะวิธีนี้

วันนี้เช็ค HDD WD RE4 ครับเป็น SATA III วันนี้นึกเอะใจเลยมาเช็ค พบว่า Interface 3 Gb/s ครับ

จะรบกวนพี่ๆ น้องๆ ช่วยแนะนำการเลือก HDD เพิ่มเติมครับ

[B]ลักษณะการนำมาใช้ VPS - Openvz ผู้ใช้พร้อมกัน 15-20 คน สำหรับ Training ครับ
[/B]มี SSD ตัวนึงทำ flashcache ครับ

[B]บน Raid 10 (กาดดีหน่อย)
ถ้าเทียบกันเรื่อง Performance และความคุ้มค่า เลือกใช้ตัวไหนดีครับ[/B]

ระหว่าง (ราคาไล่ๆ กันครับ) (cache 64) เท่ากัน
[B]WD RE4 Sata III 3 GB/s[/B]
[B]WD Black Sata III 6 GB/s[/B]
[B]WD Blue Sata III 6 GB/s
Hitachi [/B][B] Sata III [/B]

ประสบการณ์ส่วนนี้ผมน้อยครับ ต้องขอรบกวนพี่ๆ น้องๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ
มีน.

สําหรับผม HDD ผมว่า อะไรก็ได้อ่ะพี่ 1TB ผมวนมาเกือบทุกยี่ห้อแหละ

แต่ถ้าหลังๆเริ่มเลือก wd blue ครับ ถ้าเงินถึงก็ black ก็ได้มั้ง

blue ผมทดสอบ กับ samsung blue แทบไม่ร้อนเลย