Server HDD *4 For VPS ปกติจัดระบบ HDD อย่างไรกันบ้างครับ

จริงๆถ้าเอามาทำ VPS ไม่ต้องห่วงเรื่อง [COLOR=#333333]interface หรอกครับน่าจะใช้ได้ไม่เต็มอยู่แล้ว
เป็นห่วงเรื่อง iops ดีกว่า[/COLOR]

ก็ห่วงเรื่องร้อน กับ I/O นี่อ่ะเท็นกลัววันอบรม คนใช้เยอะๆ ตายที่ I/O ที่หละเลยกังวลเรื่องพวกนี้
เพราะคาดการไม่ได้ ไม่รู้จะหนัก จะเบากันเท่าไหร่

Interface HDD ไม่ส่งผลกับ I/O หรอครับ

จริงๆ วันสองสามวันมานี้ได้รับคำแนะนำชี้แนะ จากหลายๆ ท่านเลย ผมต้องขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

ถ้าเป็น HDD จานหมุน SATA 2 กับ 3 ไม่ค่อยต่างครับ. ยังหมุนที่ 7,200 รอบอยู่.

แต่ถ้าเป็น SSD ต่างอยู่ครับ (แต่ทั้งนี้อยู่ที่คุณภาพของสาย SATA และ Mainboard หรือ raid card)

ผู้ใช้พร้อมกัน 15-20 คน สำหรับ Training

ไม่น่าใช้ i/o เยอะนะครับดูแล้ว. น่าจะน้อยกว่าเว็บ discuz โหด ๆ อยู่ครับ.

raid 10 + SSD flashcache น่าจะสบาย ๆ เลยครับ.

กลัวแต่ว่าเผื่อมากไป งบ จะบานปลายได้นะครับ และใช้จริงไม่เยอะเหมือนที่เผื่อไว้นี่สิครับ.

จริงๆแล้วส่งผลครับถ้าเป็นงานที่อ่านข้อมูลที่ละยาวๆ ส่งข้อมูลจนเต็ม interface
แต่งาน vps มักจะเป็นงานที่เขียนอ่านทีละนิดที่ละหน่อยเพราะหลายคนแย่งกันใช้งาน
hdd จะมัวแต่วิ่งหาตำแหน่งที่จะอ่านเขียนข้อมูลจนข้อมูลที่ส่งผ่าน interface มีไม่เท่าใหร่ครับ
ซึ่ง ssd จะมาช่วยตรงนี้เพราะมันมี seek time น้อยมากๆจนทำให้ iops สูงนั่นเอง

แต่ท่านใช้ ssd มาเป็น cache ผมก็ไม่ค่อยมั่นใจว่าข้อมูลที่เข้าออกจะมีลักษณะเช่นไร
จึงใช้คำว่าน่าจะใช้ได้ไม่เต็ม ครับ

[B]WD RE4 Sata III 3 GB/s[/B]
[B]WD Black Sata III 6 GB/s[/B]
[B]WD Blue Sata III 6 GB/s
Hitachi [/B][B] Sata III [/B]

แสดงว่า 3 หรือ 6 ก็ไม่ต่างกันเท่าใดใช่ไหมครับ

อ่อผมอ่านไปอ่านมา พอเข้าใจแล้วครับ
แสดงว่า interface คือขนาดท่อ ที่ใช้รับส่งข้อมูล ไม่ใช่ความเร็ว

แต่สิ่งสำคัญคือ iops ระยะเวลารับงาน ที่งานลักษณะ VPS มีจำนวนเยอะบ่อยกว่าใช่ไหมครับ

ตามนั้นเลยครับ 3G 6G มันคือความเร็วสูงสุดที่ท่อรับได้
ไม่ได้แปลว่ามันจะไหลเต็มท่อเสมอไป

เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากๆ เลยนะครับ :slight_smile:
มีน

ทีแรกนึกว่าจะทำ production กลายเป็นใช้อบรมเหรอ

ใช้อบรมไม่น่าจะมีข้อมูลอะไรเยอะแยะขนาดต้องใช้ 1TB เลยนะ คนละ 10G*20=200G ใช้ ssd 256G ลูกเดียวเหลือๆแล้ว
หรือจะเอาเร็วก็จัด 120G เข้าไป 2 ลูก เฉลี่ย vps ออกไปเท่าๆกัน
raid ก็ไม่ต้องมี แค่ backup template ไว้ก็พอแล้ว เพราะอบรมเสร็จก็ลบทิ้งอยู่แล้ว

ถ้าให้เลือกระหว่าง Black SATA3 กับ Black RE4 SATA2 เอา RE4 ดีกว่า
เพราะตัว HDD เองยังทำความเร็วได้ไม่เต็มความเร็ว SATA2 เลยด้วยซ้ำ Interface เป็น SATA3 ก็ไม่ได้ช่วยให้เร็วขึ้น
แต่ถ้าเป็น SSD ระดับ 500M/s อันนี้ SATA3 เห็นผลแน่นอน

ขอบคุณมากครับพี่แมน ใช้งานอบรมงานนึงครับพี่แมน เลยดูเผื่อต่อยอดงานอื่นต่อไปด้วยครับ

จากกระทู้นี้ได้ความรู้ตวามเข้าใจใน HDD เพิ่มขึ้นมากเลยครับ
จากตะก่อนใช้อย่างเดียว ไม่ค่อยได้คำนึงถึงทางเทคนิคเท่าใดครับ

ขอบคุณทุกคนมากครับ

แชร์นิดนึงครับ เลือกพวก disk นี่ก็ต้องดูการใช้งานเป็นหลัก
พฤติกรรม random r/w (งานเว็บทั่วไป) หรือ sequential r/w (พวก streaming ไฟล์ใหญ่ๆ หรือ backup) มันจะใช้ io ไม่เหมือนกัน
ถ้าอย่างแรก เน้น disk เร็วๆ หลายๆ ลูกไว้ก่อน ssd มีผลมาก
ถ้าอย่างหลัง ssd เห็นผลน้อย เน้น disk capacity/interface สูงๆ ครับ