Review Thai IDC 2011

เราได้ทำการรีวิว IDC ในเมืองไทยกันไปเมื่อกลางปี 2009 นี่ผ่านมาจะ 2 ปี ผมคิดว่าอะไรๆ คงเปลี่ยนแปลงไปไม่มากก็น้อย เลยคิดว่าน่าจะลองมาตั้งกระทู้ฟังความเห็นกันอีกสักรอบ สำหรับรอบกลางปี 2011 นะครับ

กระทู้จัดอันดับครั้งก่อน: 27 June 2009

อยากทราบความเห็นผู้ให้บริการทั้งหลายจังครับ ทุกวันนี้มี IDC หลายราย แต่ละรายมีดีมีเสียแตกต่างกันไป เรามาพูดถึงเฉพาะ IDC ที่มี link และห้องของตัวเองนะครับ ว่าแต่ละท่านให้คะแนนแต่ละที่อย่างไรบ้าง

ถ้าจะให้น้ำหนักแบบนี้ว่า

เกณฑ์วัด

• ความเสถียรของ network[]ขนาด b/w ของ inter[]ความสมบูรณ์ของระบบไฟฟ้า[]ความสมบูรณ์ของระบบทำความเย็น[]ความปลอดภัยการเข้า-ออก ฯลฯ[]การให้บริการหลังการขาย[]ราคา

ส่วนปัจจัยอื่นๆ พวก b/w ของ local คงไม่ต้องพูดมั้งครับ เพราะน่าจะใหญ่ๆ กันหมด หรืออย่างไร

เชิญลงความความเห็นกันครับ

CSLOXINFO รัชดา

เกณฑ์วัด

ความเสถียรของ network
  • ผมว่าดีมากนะครับ ไม่เคยมีปัญหา เรื่อง network เลย สเถียรมากสุดแล้ว สําหรับผม

เท่าที่ใช้มา 3 ที่ cat cs แล้ว ย่านเมืองทอง network ไม่เคยงอแง ให้ระเหี่ยใจ

แม้แต่ครั้งเดียว

ขนาด b/w ของ inter
  • ผมว่า Cslox Inter อ่อนแอกว่า cat พอสมควรเลย แต่ถ้าเทียบกันกับ

คุณภาพที่ได้รับ ผมว่า ยังไงก็ทิ้งขาดอยู่ดี Inter ช้า แต่ไม่เคยล่ม เนื่องจาก ไฟ หรือ network

ความสมบูรณ์ของระบบไฟฟ้า
  • ไฟดับแต่ทุกครั้ง UPS ก็ทํางานตลอด ไม่เคยดับไปดื้อๆโดยที่ไม่มีอะไรป้องกัน ความเสียหายจากสาเหตุนี้

ไม่เคยมีให้เห็น

ความสมบูรณ์ของระบบทำความเย็น
  • เป็น IDC ที่หนาวที่สุด ที่เคยไป เป็น IDC ที่ใส่ กางเกงขาสั้น กับเสื้อยืดแล้วหนาวเข้ากระดูก

วัดจาก cat ispio otaro proen

ความปลอดภัยการเข้า-ออก ฯลฯ
  • การเข้าออกดีมากครับ แม้บางทีจะหงุดหงิดบ้าง เวลา noc ไม่อยู่ในห้องทั้ง 2 คน

เมื่อก่อน จะเข้าตอนดึก รปท จะมีบัตรเปิดให้ แต่เดี๋ยวนี้ ไม่มีแล้ว เวลาจะเข้า ต้องโทรเข้าห้อง noc

รปท ด้านล่างตึก(ไม่เกี่ยวกับ cs) กวนมากๆ

การให้บริการหลังการขาย
  • NOC เป็นกันเองมาก คงเทียบกับที่อื่นไม่ได้ เพราะไม่เคยคุยนกับnoc ที่อื่น ขออะไรช่วยเหลือหมด

กรรไก สก๊อตเทป ยางลบ ปากกา ไขขวง จัดให้ได้ หมด ไม่มีบึ้งตึงใส่ (น่าจะเป็น บริการของทุกที่อยู่แล้ว)

ราคา
  • ไม่ถูกไม่แพง ก็พอใจนะครับ จะว่าถูกคงไม่ใช่ เพราะจํากัดไฟน้อย และ inter อ่อนแอ

ผมรุ่นเล็ก เปิดก่อน ไม่เป็นไรใช่ไหมครับ

Inet

• 6/10 ผีเข้าผีออก เวลาเกิดปัญหา Nocกลางคืนทำอะไรไม่ได้เลย ต้องรอNoc นางฟ้าตอนเช้า

• เยอะดีนา dl นะครับ up ถือว่าใช้ได้ แต่ปัญหาคือมันชอบมีทราฟฟิคคนอื่นไหลเข้ามา

• 10/10 ยังไม่เคยเจอดับครับ

• 4/10 ร้อนเป็นบางZone บางzoneร้อนจนมีเก้าอี้ชายหาดมาวาง(ผิดiso ความปลอดภัย)

• 7/10 ค่าจอดรถแพงเมพ

• 9/10 คุยดีตอบคำถามได้

ราคา

• 7/10 ราคาคุณภาพพอไปได้ครับ

ข้อดี

1 เอกชน

2 อยู่ใจกลางเมือง รถไฟฟ้าเข้าถึง

3 nocแจ่ม

CAT IDC #13

• 2/10 เดือนไหนไม่มีร่วงมั่ง

• เยอะดีเพราะของเค้าเองแต่ช่วงกบเยอะนี่มีเหมือนไม่มี

• -10/10 ปีไหนไม่ดับปีนั้นฝนไม่ตกครับ

• -20/10 เอาออกดีกว่ามันเป้นความลับแห่งทวยเทพที่กากเหลือคำบรรยาย

• 10/10 ยามเยอะ หมาเยอะ - -"

• 2/10 ไม่ง้อ ไม่แถม ไม่ตาม ไม่สนใจ เพราะเงินเดือนเท่าเดิม 5555

ราคา

• 8/10 ราคาคุณภาพพอไปได้ครับ

ข้อดี

1 มีนักศึกษาเยอะม๊ากกกกกกกกกก

2 มีละครมาถ่ายบ่อย ได้ดูบางช่วงก่อนฉายจริง

3 มีแค่2ข้อบนแหละมั้ง

True IDC

• 10/10 ยังไม่เคยรู้จักคำว่าร่วง

• 10/10 เยอะดีนา dl นะครับ up ถือว่าใช้ได้

• 8/10 ที่รัชดาไปก่อนเค้าปรับปรุง

• 10/10 นึกว่าตรวจยาบ้า

• 9/10 คุยดีตอบคำถามได้

ราคา

• 10/10 ราคาเป็นไปตามคุณภาพ

ข้อดี

1 เอกชน

2 อยู่ใจกลางเมือง รถไฟฟ้าเข้าถึง

3 Noc ตอบคำถามได้หมด

Csloxinfo รัชดา

• 9/10 มีเรื่องspoof มาบั่นทอนคะแนน

• 7/10 ขาเข้าน้อยขาออกเยอะ

• 10/10 เย็นยืนไม่ได้

• 7/10 ค่าจอดรถแพงเมพ

• แล้วแต่ Sale ของผม Sale ขี้ลืม แต่รับสายตลอด

ราคา

• 7/10 ราคาคุณภาพพอไปได้ครับ

ข้อดี

1 เอกชน

3 ใกล้โรงหนัง ของกินเยอะ

ทรูเมืองทองเป็นยังไงบ้างครับ อยู่ใกล้ๆบ้านด้วย

ดีมากแต่ไปยากรถติด

CAT IDC ชั้น 13

==> “ดี” (9/10)

ย้อนหลัง 12 เดือนปัญหาฝั่ง network ไม่มีปัญหาใหญ่ๆ ให้ปวดหัว มีแต่รายเครื่องยิบๆ ย่อยๆ

==> “แล้วแต่(ด)วง” (9.5/10)

ที่ได้คะแนนสูง เพราะวิธีการจัดสรร bandwidth ของ CAT ทำให้ในสภาวะปกติ สามารถใช้ inter ได้ค่อนข้างแรงตลอด

แต่ทั้งนี้ server ที่ CAT ผมมีจุดทดสอบอยู่ประมาณ 4-5 วง ความเร็วแต่ละวงไม่เคยจะเท่ากันเลย

==> แย่ (6/10)

ถ้าไม่มีเหตุการณ์เมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา อาจได้คะแนน 9.5 ไปแล้ว พอโดนไปเต็มๆ หายเรียบทั้ง idc ก็เลยโดนลดคะแนนหายไปเลย

==> เกือบๆ ดี (7/10)

มีเหตุการณ์แอร์พัง? ทำเอาอุณหภูมิเครื่องพุ่งจนดับไปเป็นแถบๆ ไม่แน่ใจว่าแผนสำรองเค้าเป็นยังไง ทำให้เกิดผลกระทบขนาดนี้

==> ดี (9/10)

ชั้น 13 ต้องแลกบัตรแยกจากชั้นอื่น สองมาตรฐานพอสมควร แต่เนื่องจาก CAT เหมาทั้งชั้นก็พอเข้าใจได้

ประตูหน้าต้องผ่านเจ้าหน้าที่ก่อนเสมอ การ authorize บัตรเข้า IDC ลงชื่อ ถ่ายรูป ก็ถือว่าปลอดภัยระดับนึง

==> n/a

ขอ no comment ครับ ไม่ได้ติดต่อ noc ตรงๆ (ไม่ค่อยจะมีปัญหาให้ต้องใช้บริการกัน)

ราคา

==> n/a คร่าวๆ ผมชอบนะ เทียบกับหลายๆ อย่าง ยกเว้นอย่างเดียวคือค่า IP จะแพงไปไหน

Nettree IDC วงเว็บชั้น 4

==> ดี (9.5/10)

หักคะแนน vlan หลุดไปครั้งนึงด้วยความไม่ตั้งใจ นอกนั้นยังไม่เจอปัญหาอะไรที่มาจาก idc ครับ

==> แล้วแต่งบ (2/10)

ในภาวะปกติ ก็พอใช้งานในระดับที่เข้าจาก ตปท ได้บ้าง dns lookup ดี ส่งเมลออกได้อยู่

แต่ถ้าเจอใช้หนักๆ หน่อยก็ค่อนข้างแย่จนถึงขั้นเข้าเว็บไม่ได้ remote ไม่ได้เลยครับ

==> เต็ม (10/10)

ไม่เคยมีปัญหา แม้ในระหว่างที่ไฟตึกดับก็ยังสามารถใช้งานได้อยู่ครับ

==> ดีมาก (9.5/10)

ไม่รู้จะเปิดเลี้ยงเพนกวิ้นที่ไหน ข้างในหนาวมาก ไม่สามารถนั่งแก้อะไรในห้องนั้นได้นานเกิน 30 นาทีในสภาพเสื้อยืดกางเกงยีนส์

==> ดี (9/10)

ก็ตึก cat

==> ดีมาก (10/10)

ให้คะแนน แต่ขอ no comment ละกัน

ราคา

==> (7.5/10)

ไม่ควรหวังของดีราคาถูก แต่ไม่ใช่ว่าถูกแล้วจะไม่ดี

แอบมาอ่านและแจกคะแนน ขอบคุณท่านที่ review ครับ

ProEN ชั้น 4

=> ดี (9/10)

ตั้งแต่วางมา เจอปัญหาไปรอบเดียว

ขนาด B/W ของ inter

=> ดี (8/10)

เทียบระหว่าง เครื่องที่ผมวา่งที่ CS อีกเครื่อง ยอมรับว่าดีกว่า แต่ก็ไม่ได้โดดเด่นมาก

=> ดีมาก (10/10)

ตั้งแต่วางมายังไม่เคยเจอปัญหา เมื่อไม่กี่วันที่ CAT ไฟดับ ก็ไม่ได้รับผลกระทบ

ห้องที่อยู่ ก็ถือว่า เย็นใช้ได้ครับ และดูจากอุณหภูมิของบอร์ด และ HDD แล้ว โอเค

ความปลอดภัยการเข้า-ออก

คงไม่ต่างจากหลาย ๆ ที่มากครับ

=> ดีมาก (10/10)

เจ้าหน้าที่ ให้ความช่วยเหลือผมดีครับ

ราคา

=> (9/10)

เหมาะสมครับ

ปล. ต้องเลี่ยงเข้าไปค่ำ ๆ แล้วแอบจอดถามริมทาง เพราะไม่อยากเสียค่าจอดรถ

เพิ่มอีกข้อได้มั้ย … NOC หล่ออ่ะ #ไม่ใช่ละ ฮ่าา ๆ

ชิส์

ISPIO ชั้น 4 ตึก CAT

==> 9.5/10

เท่าที่จับมาในรอบปียังไม่เจอระบบล่มนะครับ

==> n/a

ไม่ได้ทดสอบเองโดยตรง แต่ที่มีรายงานมาก็ถือว่าระดับโอเคครับ ใช้งานได้ค่อนข้างลื่นพอประมาณ ไม่แน่ใจความเสถียร

==> 9/10

ถ้าจำไม่ผิด มีดับไปครั้งนึง ไม่แน่ใจสาเหตุ แต่แค่แว๊บเดียวแล้วก็ติดขึ้นมาครับ

==> n/a

ไม่สามารถให้ความเห็นได้ครับ

==> 9/10

ก็ตึก cat

==> n/a

ราคา

==> 9/10

สมเหตุสมผลเมื่อเทียบกับสิ่งที่ได้ครับ

เสริม INET นะครับ จากประสบการณ์ตรงอันเลวร้าย

ให้ -10 เลวร้ายสุด ๆ

มีปัญหาจาก network ตัวเอง ไม่แก้ไข ไม่ตรวจสอบให้ลูกค้า

ให้ลูกค้าหาทางตรวจสอบและแก้ไขเอง

พอเจอปัญหา ก็ไม่ยอมรับ มั่วนิ่มกินค่าปรับ ทั้ง ๆ ที่ฝั่งผมมีหลักฐานชัดเจน แต่ทางนั้นไม่มี

ขอคุยกับคนที่รับผิดชอบ ไม่ยอมแม้แต่จะคุย

มีมานัดขอคุย แต่เอาลูกน้องที่ไม่มีอำนาจตัดสินใจ และไม่มีความรู้ที่พอ มาคุย (สุดท้ายก็ไม่ได้อะไร)

รอบหลังก็มีขอคุยกับไอ้คนรับผิดชอบอีก มันก็ไม่คิดที่จะโทรมาคุย (เทวดามาก)

เอาใครก็ไม่รู้มาเป็นเซลล์ คุยไม่รู้เรื่อง จะซื้อบริการเพิ่ม ตอนแรกก็ตอบว่าไม่ได้ ตอนหลังตอบว่าได้

(เค้าอ้างว่าถามฝั่งเทคนิคมาแล้ว แต่ตอบคนล่ะรอบ )

ฝั่งผู้จัดการที่ผสานงาน ก็ห่วยแตก คุยไม่เป็นคำพูด บอกว่าจะโทรหาลูกค้า ก็ไม่โทร

ต้องให้โทรไปตามเรื่องเอง แล้วเรื่องก็เหลว สรุปอะไรไม่รู้เรื่อง

กรรมการก็แย่ ส่งจดหมายไปหาก็ไม่ตอบกลับ

เอ้ออออ มีงอนกันในกระทู้นี้ด้วย

True IDC เมืองทองธานี

• ความเสถียรของ network

ใช้บริการมาไม่เคยงอแง เสถียรมากๆ

• ขนาด b/w ของ inter

ค่อนข้างเยอะลง DirectAdmin เสร็จรวดเร็วทันใจ แต่ IDC อื่น คงไม่ต่างกันถ้าหากว่าซื้อ b/w เพิ่ม

• ความสมบูรณ์ของระบบไฟฟ้า

ไว้วางใจได้ ไฟไม่ดับแน่นอนเนื่องจาก

รับกระแสไฟของการไฟฟ้านครหลวง 2 แหล่งจ่ายตามมาตรฐานของดาต้าเซ็นเตอร์ชั้นนำในต่างประเทศ

มีหม้อแปลงไฟฟ้าแยกระบบการจ่ายไฟฟ้าให้กับอุปกรณ์เซิร์ฟเวอร์และระบบปรับอากาศแยกจากกัน

มีเครื่องกำเนิดไฟฟ้าสำรองรองรับการใช้งานได้นานถึง 5 วัน

• ความสมบูรณ์ของระบบทำความเย็น

แอร์ค่อนข้างเย็น ต้องแว๊บไปหลังตู้หาไออุ่นจากเครื่องเซิร์ฟเวอร์ที่ระบายความร้อนออกมาก บรรเทาความหนาวเย็น

• ความปลอดภัยการเข้า-ออก ฯลฯ

การเข้าออกค่อนข้างมีระเบียบกฎเกณฑ์เยอะหน่อย เสียเวลากรอกเอกสารเยอะแยะไม่ต่ำกว่า 15 นาที

• การให้บริการหลังการขาย

Noc ให้บริการดีมาก เข้าดึกๆ ไม่หว้าเหว่ อยู่ในห้องเซิร์ฟเวอร์นานๆ แวะเวียนมาสอบถามอยู่บ่อยๆ

แจ้ง Reboot ดำเนินการให้ภายในเวลาไม่เกิน 5 นาทีหลังจากส่งอีเมล์

• ราคา

ค่อนข้างแพง แต่แว่วๆมาเฟสใหม่ชั้น 7 ราคาจะถูกลง

ข้อเสีย การเดินทางค่อนข้างไกล

ความเห็นครบทุก IDC ยังครับเนี่ยะ

เจอไอซ์ไปคนนึง เกิบทุก IDC ^^

ขออัพกระทู้นี้หน่อยนะครับ กําลังจะตัดสินใจอะไรบางอย่าง

อยากอ่าน หลายๆ IDC มาช่วยกันเม้นหน่อยเตอะ

ถ้าเป็นไปได้ช่วยแจ้งราคา ip ด้วยได้ไหมครับแต่ละที่ไม่เท่ากันเลย

อยากอ่านของ Pacnet ตอนนี้

ไม่รู้ว่าเป็นยังไงบ้าง 555 ใครยังใช้อยู่ มาเล่าสู่กันฟังหน่อยนะครับ

จัดตามคำขอ แต่ n/a เยอะหน่อยนะครับ พอดีดูแลให้ที่อื่น

Pacnet ชั้น 20

==> 9.5/10

ในรอบปียังไม่เจอระบบล่มครับ (ตอนนี้ไม่ยักเห็นใครไปรับวาง colo แถวนั้น)

==> 8/10

นิ่งครับ ยังไม่เห็น report ว่ามีปัญหา วิ่งได้เรื่อยๆ ตลอด

==> 9.5/10

ยังไม่เคยมีดับเพราะระบบไฟครับ

==> n/a

==> 9/10

ก็ตึก cat

==> n/a