Review Thai IDC 2011

เข้ามาอ่านเก็บข้อมูล ชอบกระทู้นี้จัง

True IDC เมืองทองธานี

•ความเสถียรของ network

8/10 มีปัญหาตรงสาย share ถ้ามีตู้อื่นใน uplink ที่ share ด้วยกันใช้ bw เยอะ จะมี time out บ้าง

•ขนาด b/w ของ inter

9.5/10 inter share ถือว่าปกติถึงดีมาก 9 เดือน ล่มไป 1 ครั้ง ประมาณ 10 นาที

•ความสมบูรณ์ของระบบไฟฟ้า

10/10

ยังไม่เคยเจอไฟฟ้าดับเหมือนกันครับ

•ความสมบูรณ์ของระบบทำความเย็น

9.5/10

หนาวมาก แต่ขึ้นอยู่กับเครื่องที่เอามาวางด้วย ว่าดูดดีแค่ใหน

•ความปลอดภัยการเข้า-ออก ฯลฯ

9.5/10

มีการตรวจสอบเลขเครื่อง ดูแลคนเข้าออกเป็นอย่างดี

มีกล้องวงจรปิด แต่ละตู้มีรหัสให้ ไม่ต้องไขกุญแจ

•การให้บริการหลังการขาย

9/10

•ราคา

แพงเพราะน้ำมันขึ้นราคา

Pacnet

9/10 ไม่ค่อยเจอปัญหา

10/10 พอดีซื้อต่างหากเลยไม่ค่อยเจอปัญหา

10/10

ยังไม่เคยเจอไฟฟ้าดับเหมือนกันครับ

9.5/10

พอดีตู้ผมมันเย็นดี

9.5/10

9.5/10

ฝ่ายขายและ noc บริการดีมาก

•ราคา

ไม่แพงเกินไป ยกเว้นขอไอพีเพิ่มต้องบอกเหตผลในการขออนุมัต

[size=“5”]CAT-IDC ชั้น 14 (เฟสใหม่)

[/size]

(วัดจากช่วง 2 เดือนที่ผ่านมา)

ความเสถียรของ network

10/10 อยู่ในเกณฑ์ดีครับ ที่ผ่านมายังไม่เคยมีปัญหา (คนยังใช้น้อยอยู่)

ขนาด b/w ของ inter

9/10 Inter ค่อนข้างแรงครับทั้งขา U/L และ D/L ในบางช่วงอาจมี Drop บ้าง แต่ก็ยังอยู่ในภาวะที่รับได้

ความสมบูรณ์ของระบบไฟฟ้า

10/10 ยังไม่เคยมีดับให้เห็นครับ ถือว่าค่อนข้างพอใจ

ความสมบูรณ์ของระบบทำความเย็น

9.5/10 เย็นหนาวสั่นจนไม่อยากเข้าไปเลยครับ อาจเพราะว่าทั้งห้องยังมีเครื่องเซิฟเวอร์น้อยอยู่ แอร์ก็ใหม่ด้วยครับ

ความปลอดภัยการเข้า-ออก ฯลฯ

10/10 ค่อนข้างดีครับ ต้องแลกบัตรเข้าตึก และต้องแลกบัตรเข้า IDC สองรอบ และมีระบบสแกนลายนิ้วมือ

การให้บริการหลังการขาย

9/10 NOC ให้ความช่วยเหลือดีมากๆ ขาดเหลืออะไรขอได้หมด

ราคา

8/10 ราคาพอรับได้ครับ เมื่อเทียบกับคุณภาพที่ได้รับแล้ว แต่ IP แพงเกินไปนิดนึงครับ

ISSP กสท บางรัก

9.5/10 ใช้มา สิบปี นับวัน down ได้เลยน้อยมาก

9/10 inter share เหมือนข้อ 1 แทบไม่เคยล่มเลย แต่ให้น้อยต่อตู้ ต้องตกลงซื้อเพิ่มกับทาง noc แพงมาก

10/10 ยังไม่เคยเจอไฟดับเลยหลายปีละ สิบปี น่าจะมีไม่กี่ครั้ง

8/10 อันนี้แล้วแต่ดวงว่า วางzone ไหนเย็นร้อนอย่างไร

9/10 มาตรฐานทั่วไปของตึกนี้อยู่แล้ว ไม่ดีไม่แย่อะไร

9/10 ขึั้นราาคาประจำ แถมไม่ยอมให้ต่อราคาเลย แต่บริการพนักงานที่ noc ok นะแต่มีระเบียบห้ามยุ่ง hardware ลูกค้าทำให้เค้าทำอะไรเครื่องเราไม่ได้มากเลย

ส่วนตัวผม +1 ให้ Nettree ครับ ประทับใจตั้งแต่วันแรก

เนื่องจาก Server ตัวใหม่ผมไม่มี cdrom จึงวิ่งเต้นไปซื้อถึงเซ็นทรัลพระราม 3 กลัวว่าจะไม่ได้ลง OS

แต่พอเอาเข้าจริง เครื่องดัน boot ผ่าน lan ก่อน ปรากฏว่า

“พบกับ bootrom ขั้นเทพ ที่ทำให้ท่านสามารถติดตั้ง Linux (CentOS/Fedora/Debian/Ubuntu) ผ่าน NetInstall ได้เลย”

ก็เลยเสียค่าโง่ไปกับ cdrom ตัวใหม่ไป ยังไม่ได้ใช้เลยฮาๆ แต่ก็ประทับใจทั้ง NOC ในทุก Services ครับ

ขอเสริม icez แบนวิช PACNET private zone Port 1G

Need ISSP Reviews…

Worldweb ชั้น 4

ความเสถียรของ network

• 9/10 มีหลุดบ้าง Gatewa เน่าๆบางที

ขนาด b/w ของ inter

• 10/10 ไม่มีคนวางเยอะจะไม่ดีได้ไง Link จาก CAT

ความสมบูรณ์ของระบบไฟฟ้า

• 7/10 ไฟดับ UPS ทำงานแปปเดียวแล้วเครื่องก็ไปตามเหมือนที่แคท

ความสมบูรณ์ของระบบทำความเย็น

• 10/10 เย็นมากครับ

ความปลอดภัยการเข้า-ออก ฯลฯ

• 10/10 มีระบบป้องกันดีครับโดยรวมมี Noc2คน

การให้บริการหลังการขาย

• Noc ให้ความช่วยเหลือตลอดจนเอาเครื่องออกมาดูและแก้ปัญหาเบี้ยงต้นให้

ราคา

• อยู่ในเกณฑ์ดี 9/10ครับ

เบื่อนโยบายขึ้นๆลงๆ

ที่ไหนก็เหมือนกัน ให้มีตังจ่ายก็พอ

ที่เหลือสู้กันที่บริการ

ชอบอันนี้จังค่ะ ไม่รู้อันนี้เค้าอืดจริงหรือแกล้งอืด 5555

อีกอย่าอย่างที่คุณ Untouchable ว่า Noc หล่อดี 555 ไปแล้วไม่อยากกลับเลยค่ะ

CAT-IDC ชั้น 13 โซนผมไฟไม่เคยดับ แอร์เสียปีละครั้ง โพลงแอร์จ่อหน้าตู้พอดี ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อน ไม่มีปัญหาเรื่อง Network

CAT-IDC ชั้น 14 ตอนนี้ยังสมบูรณ์ในทุกๆ ด้าน เพราะเป็น เฟสใหม่ แอร์เย็นจัด ไฟนิ่ง ปลี๊ก 2เฟส เฟสละ 5รู Inter แรง [IP แพง T-T]

ISPIO มีปัญหาเรื่องซ่อมระบบไฟครั้งเดียวปีนี้ วงเว็บ Port G Inter ไม่นิ่งแต่รับได้

NOC กันเองอาจเพราะใช้บริการมานาน

ของเค้าแรงจิงๆนะเนี่ย

สอบถามนิดนึงนะครับ b/w inter เริ่มต้นเท่าไหร่อ่าครับ ของ true เมืองทอง แล้ว sec ใหม่เปิดยังอ่าครับ

มารอฟังผลสรุปครับ หุหุ

เยี่ยมมากเลยครับ ทุกท่าน กำลังศึกษาหาที่วางอยู่พอดี

ขอบคุณมากคับ ว่าแต่ไม่มีใครreview TOT idc หน่อยเหรอ:th_059_: