Review IDC อัพเดทปี 2015

เปิดกระทู้ และปักหมุดให้ รอเทพๆ มาช่วยกันรีวิวครับ

รออ่านเลยครัชชช

รออ่าน

มาปูเสื่อรอด้วยคน

งานนี้มีแต่คนรอ แต่ก็ขอรอด้วยคน ฮ่าๆๆ เป็นแค่ผู้วางเช่นกันครับ (ผ่านซับ)

จริงๆ ก็เอาความเห็นผู้วางนั่นแหละครับดีที่สุดเลย

เริ่มรายแรกก่อนเลยละกัน

true idc เมืองทองธานี

• การเดินทาง: มีรถตู้/รถเมลประจำทางจาก bts หมอชิต ถ้าแค่เข้าไป ma ก้ค่อนข้างสะดวกแต่ถ้าต้องแบก server ไปด้วยก็ลำบากหน่อย อาจต้องโบกแทกซี่ + วันไหนมีงานที่อิมแพคคือรถติดบรรลัย
  • เครือข่าย: ทำ network uptime 100% ทุกเส้นทางมาหลายปีต่อเนื่องกัน ไม่เคยล่มเลยซักนาทีเดียว
  • ไฟ: นิ่งมาก ไม่เคยมีปัญหาเช่นกัน
  • noc: ในรอบปียังไม่เคยใช้บริการเลยฮะ ไม่มีความเห็น
  • ความปลอดภัย: ดีมาก(จนน่ารำคาญ) ตามมาตรฐานของ idc ระดับสูง
  • สภาพใน idc: เฟสที่อยู่คือชั้น 7 เย็นดีครับ

proen ตึก cat ชั้นสี่

• วางโซนเว็บ
  • การเดินทาง: ไม่ลำบากมาก ใกล้ทางด่วน ไม่ไกลจากรถไฟฟ้าทั้งใต้ดินและลอยฟ้าเท่าไหร่ แต่เดินก้เหนื่อยใช้ได้
  • เครือข่าย: proen นิ่งดีฮะ ภายในประเทศไม่ค่อยมีปัญหา แต่ inter วงที่ใช้อยู่เหมือนว่า bandwidth เต็มบ่อยไปนิด แต่ก็ไม่ได้ใช้เลยไม่ได้ซีเรียส
  • ไฟ: มีดับไปสองรอบ ตอนตึก cat โดนม็อบตัดไฟกับอีกรอบตอนที่ระบบไฟชั้นสี่มีปัญหาบางส่วน อันแรกโดนหมดทุกเจ้าในตึกนี่เขัาใจได้อยู่
  • noc: ดีฮะเร็วดี
  • ความปลอดภัย: ก็ดีครับ
  • สภาพใน idc: อุณหภูมิอุ่นๆ นิดนึงครับ ราวๆ 25 บวกลบนิดหน่อย

เอาที่เคยใช้บริการมาครับ
[B]
Nettree IDC[/B]

• การเดินทาง: ไม่ลำบากฮะ ตึก CAT สำหรับผมสบายมาก เพราะอยู่ฝั่งธนด้วยล่ะมั่ง ลงสะพานสาธรปุ้บ แป๊บๆก็ถึง
  • เครือข่าย: นิ่งดีฮะ ใช้อยู่หนึ่งปีไม่ค่อยจะมีปัญหาอะไรเลย
  • ไฟ: มีดับไปรอบนึง เนื่องจากตอนปิดตึก ใช้มาตลอดไม่เคยไฟดับ ups เค้ารับได้ประมานหนึ่งถึงสองชั่วโมง
  • noc: แจ้งทางเมลล์จะช้า โทรจะเร็ว
  • ที่จอดรถ: ตึก CAT ได้มาตรฐานดีครับ
  • สภาพใน idc: สมัยก่อนเปิดเลี้ยงเพนกวิ้น 12-19 องศา หนาวชิบหาย ตอนนี้ปรับมาประมาน 18-22 องศา MA ง่ายขึ้นเยอะ

[B]ProEN[/B] ตึก cat ชั้นสี่

• วางโซนเว็บ
  • การเดินทาง: ไม่ลำบากฮะ ตึก CAT สำหรับผมสบายมาก เพราะอยู่ฝั่งธนด้วยล่ะมั่ง ลงสะพานสาธรปุ้บ แป๊บๆก็ถึง
  • เครือข่าย: นิ่งดีครับ ไม่ค่อยมีปัญหาทั่วไป ผมเจอปัญหา IP ชนบ่อยกว่าเยอะ
  • ไฟ: อยู่ได้ไม่ถึงครึ่งปี ไม่เคยเจอไฟดับครับ ไม่มีประสบการณ์
  • noc: โทรนู่นนี่นั่นเร็วดี แต่เคยยืนรอครึ่งชั่วโมง เพราะ noc ใหม่หาเครื่องไม่เจอ และ noc เล่นเกมส์อยู่ไม่ยอมไปหาเครื่องให้
  • ที่จอดรถ: ตึก CAT ได้มาตรฐานดีครับ
  • สภาพใน idc: ผมมีหลายโซน โซนเย็นก็ 18-20 โซนร้อนก็ 25-35 น้ำตาจะไหล ปิดเครื่องไปครึ่งชั่วโมงไปเอาเครื่องออก noc ยกเครื่องออกมาให้จับเครื่อง เครื่องยังอุ่น

[B]CSLoxinfo CBW[/B]

• การเดินทาง: เนื่องจากบ้านอยู่ไกล ก็ลำบากนิดนึงขึ้นทางด่วนได้ก็สบายละ จังหวะติดก็ติดมาก จังหวะไม่ติดก็แป๊บๆถึง (ส่วนใหญ่เลยไปดึกๆ สบายดี)
  • เครือข่าย: นิ่งดีครับ ตู้ที่ผมดูแลอยู่ไม่เคยมีปัญหาเลย
  • ไฟ: ไม่เคยเจอมีปัญหาครับ
  • noc: เมลล์ตอบไวดีครับ ผมขี้เกียจโทร ส่วนใหญ่ให้จิ้ม KVM อะไรพวกนี้ ไม่ค่อยมีเคสด่วนๆ
  • ความปลอดภัย: ตามมาตรฐาน CS แหละ ครับ authorized นู่นนี่นั่น ตอนแรกน่าเบื่อ หลังๆชิน
  • ที่จอดรถ: CBW ที่จอดรถปวดหัวมากครับ หมุนเยอะชิบ ขึ้นชั้นสูงๆนี่แทบอ้วก
  • สภาพใน idc: หนาวลำบากไข่มากเวลา นั่งพื้นแล้วแอร์เป่าไข่ 555+

[B]CSLoxinfo The Cloud[/B]

• การเดินทาง: ไกลมาก เกษตร-นวมินทร์ แต่ขึ้นทางด่วนลงนิดเดียวก็ถึง มีรถไม่ได้ลำบากอะไร ถ้าไม่มีรถลำบากชิบเป๋ง
  • เครือข่าย: ตั้งแต่ใช้มามีปัญหาประมาน สองสามรอบ inter มีปัญหาล้วนๆ ส่วน domestic คนอื่นโดนกันหมด ผมรอดคนเดียวเพราะใช้สายแลน ไม่ใช่ไฟเบอร์ 55
  • ไฟ: ไม่เคยเจอมีปัญหาครับ
  • noc: เมลล์ตอบไวดีครับ ผมขี้เกียจโทร ส่วนใหญ่ให้จิ้ม KVM อะไรพวกนี้ ไม่ค่อยมีเคสด่วนๆ
  • ความปลอดภัย: เยอะชิบ ครับ authorized นู่นนี่นั่น ตอนแรกน่าเบื่อ หลังๆชิน
  • ที่จอดรถ: ประตูห่วยแตก เปิดปิดช้าชิบเป๋ง ไม่มีเซ็นเซอร์ โดนหนีบรถกันมาหลายครแล้ว ที่จอดรถไม่มีหลังคากันแดด เอารถตากแดดกันเต็มๆ
  • สภาพใน idc: เย็นน้อยกว่า CBW ครับ แต่ก็อยู่ในเกณฑ์มาตรฐาน ไม่ร้อนไม่เย็นเกินไป

น้าหลายขยันพิมพ์มาก พิมพ์เยอะๆนี่เมื่อยไข่มั้ยครับ 55555

ขอรวมๆ เลยนะ CAT Fl13, CSLox CWN, INet รางน้ำ

เรื่องสถานที่ ไม่มีความเห็น เพราะว่าไม่ค่อยได้เข้า MA แล้ว หลังจากเตรียมไว้เต็มพร้อมไว้เรียบร้อยตั้งแต่ช่วงมีกีฬาสี ทุกอย่างต้องมีระบบสำรอง + fully remote management ดังนั้นเรื่อง MA ฉุกเฉินเลยหายห่วง

เรื่อง Network เท่าที่ใช้งานมา ถือว่าอยู่ในเกณฑ์ผ่านมาตราฐาน ไม่เกิดอาการ down จนเข้าใช้งานไม่ได้ให้เห็นตลอดช่วงที่ผ่านมา (ผมไม่ใช้ bandwidth เยอะ ​[<100 mbps] เน้น accessible มากกว่า เลยไม่ค่อยมีปัญหาช้า เร็วมากนัก)

วางอยู่ Siam Data มือใหม่ครับ

• วางผ่าน sub อีกที
  • ด้าน Network ภายใน อยู่ในระดับ ดี - ดีมาก
  • ด้าน Network Inter กลางวันส่วนตัวว่าไม่ค่อยดีทะไหร่ (กลางวันช้ามาก ลง DA นี้นานมั๊กๆ ถ้าได้ Server Inter) กลางคืนอยู่ในระดับ ปลานกลาง ถึง เร็ว แล้วแต่ช่วงเวลา จะเรียกว่า ผีเข้าผีออกก็ไม่ผิด ฮ่าๆๆ
  • ด้าน MA ยังเคยได้ใช้บริการครับ
  • ด้าน Security ก็ปกติๆ เหมือนทุก IDC (มั่ง) ยื่นบัตรประชนก่อนถ้าไม่ใช่เจ้าของตู้ (ให้เจ้าของตู้ ส่งข้อมูลเข้าไปก่อน)

ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยครับ บางทีอาจจะเป็นเพราะคำว่ามือใหม่ก็ได้ เลยทำให้ Network ช้า ><"
:875328cc:

ว่าไปมีใครมี CAT นนทบุรีบ้างไหมครับ ><"

[B]CSloxinfo บางรัก ชั้น 16[/B]

• การเดินทาง: สะดวกดีลงทางด่วน เลี้ยว 2 ทีถึงเลย ไปรถไฟฟ้าได้แต่ต้องต่อรถ
  • ไฟ: ปี 56 ดับตอนโดน Mob บุก
  • noc: บริการดีมาก ตอบเมลล์ไม่ช้าไม่เร็วครับ ปกติไม่เคยเกิน 15-30 นาที ไม่ชอบตรงที่มีเจ้าหน้าที่คนเดียว (ถ้าโชคร้ายเวลาไปแล้วเจ้าหน้าที่ออกไปกินข้าวแล้วปวดฉี่ จะลำบากมาก -_-*)
  • ความปลอดภัย: คงเหมือนกับหลายๆที่ เข้าออกต้องแจ้ง
  • ที่จอดรถ: มีมากมายเหลือเฟือ ไม่ต้องกลัวไม่มีที่จอด
  • สภาพใน idc: หน้าตู้เย็นมาก(ตู้อยู่ใกล้แอร์) หลังตู้เย็นแต่ไม่มาก
  • เครือข่าย local: แทบไม่เคยเจอปัญหา
  • เครือข่าย Inter : ตู้ละ 1/10 Mbps มีอึดอัดบ้างบางช่วง แต่ตอนนี้หมดปัญหาแล้ว(ซื้อเพิ่มเอา)

*ไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่าแต่ช่วงหลังนี้ดูตู้ว่างเยอะขึ้น เพราะเจ้าของตู้เจ้าใหญ่ๆ น่าจะย้ายไป ที่ the cloud หรือ cbw หมดทำให้แอร์เย็นขึ้นนิดหน่อย

CS Cyberworld

• แอร์เย็นกระจายทั่วห้องดีมาก ๆ
  • ความปลอดภัยดี
  • ที่จอดรถเยอะ แต่ ไปดึก ชอบปิดประตูกระจก เดินวนหาประตูที่เปิดเสียเวลา
  • การเดินทางไม่เหมาะกับการเข้าไปตอนกลางวัน

Cat นนท์ มีใครใช้บริการยังครับ ><"

CAT IDC,CS Lox,TRUE IDC ไว้ใจที่ไหนกันครับ หรือใครมีที่อื่น บ้างไหมครับ (อย่าพึ่งเอาเรื่องเงินมาคุยนะครับ)

Proen IDC ชั้น 14 โซน 10 Gbps

การเดินทาง: ตึก CAT ตามที่หลายๆ ท่านบอก แต่ผมขับรถส่วนตัวไป
ไฟ: นับตั้งแต่ย้ายมาโซนนี้ ยังไม่เคยเจอไฟดับ (ย้ายมาหลังม๊อบตัดไฟ)
noc: บริการดี พาขึ้นไปเปิดตู้ก็อยู่เป็นเพื่อนด้วยตลอด ชวนคุยไม่เหงา (แรกๆ หาตู้ไม่เจอ)
ความปลอดภัย: เข้าออกต้องแจ้ง แต่ชั้น 14 จะรักษาความปลอดภัยเพิ่มเป็นพิเศษนิดนึง
ที่จอดรถ: เหลือๆ
แอร์: แอร์เป่าจากใต้พื้น ยืน MA นานๆ มีขาชากันบ้าง แอร์ประมาณ 20c
เครื่อข่าย: Local ตัดคะแนนเพราะเจอปัญหา Latency Time พุ่งยาวๆ ครั้งนึง นอกนั้นไม่เคยเจออะไร

CAT IDC NON

• วางตรง
  • ระยะทางค่อนข้างไกล ไปทางด่วนเร็วสุด แต่เจอช่วงที่รถติดอยู่เหมือนกัน รถติดช่วงประมาณหัวค่ำแถวๆประชาชื่น ถ้าไปดึกก็สบาย
  • เน็ตแรงใช้ได้ แต่ออกอินเตอร์ไม่ค่อยเสถียรเร็วบ้างช้าบ้าง ดาวน์ไทม์มีบ้าง m/a บ่อยเหมือนกันช่วงแรกๆ ตอนนี้ดีขึ้นเยอะล่ะ
  • แอร์เย็นดี เข้าขั้นหนาวไข่สำหรับตู้ในๆ ตู้นอกๆก็ร้อนหน่อย
  • NOC ช้า และไม่ประทับใจเลย เคยมีครั้งที่ไม่อยู่ด้วย ต้องเสียเวลาคอยไปชั่วโมงนึงได้ แล้วก็เคยรีเซ็ตเครื่องผิดตู้ด้วย บังเอิญตู้ที่ซวยคือตู้ผม เครื่องลูกค้าดาต้าเบสเน่าไปเกือบชั่วโมง สรุปเสียลูกค้าท่านนั้นไปเลย T T
  • การเข้าออกตึกค่อนข้างง่าย แลกบัตรก็เข้าได้ล่ะ
  • ที่จอดรถมีเยอะ แต่มืดและเงียบ ยิ่งมาดึกๆ เจนสัมผัสได้เลยล่ะฮะ!!!

เอาอะไรอีกดี เยอะจริงกับไอดีซีนี้ 5555+

CS The cloud

• เช่าต่อ Sub
  • เดินทางไกลเหมือนกัน ถ้ามีรถจะสะดวกมาก
  • ประตูเปิดกะยามกาก ที่ต้องพูดงี้เพราะ ยามเคยละเมอปิดประตูหนีบรถผม T T ดีที่ไม่เป็นไรเยอะ จะรีบปิดไปไหน อีกเรื่องคือที่จอดรถ เปิดโล่งมาก ถ้ามีโอกาสได้นั่งในรถสักนาทีตอนจอดไปซัก2-3 ชมในตอนกลางวัน รับรองคุณจะได้เหงื่อมากกว่าออกกำลังกาย 1 ชั่วโมง
  • NOC ค่อนข้างดี มาตราการเยอะมากตอนเข้าไปติดตั้งอุปกรณ์ แต่ตอน m/a นี่ก็ปกติ
  • เน็ตก็ดีพอใช้ เคยเจอปัญหาล่มเหมือนกัน แต่ก็น่าจะเป็นปัญหาปกติที่ต้องมีล่มบ้างไรบ้าง
  • แอร์เย็นครับ ไฟดีครับ
    ที่นี่ค่อนข้างพอใจนะถ้าไม่นับยาม+ประตู+ที่จอดรถ

มีอีกหลายๆที่ แต่โดยรวมก็พอๆกันหมด คือดีในระดับมาตราฐานทั่วไปครับ เลยไม่เอ่ย เอาแค่เน้นๆพอ

ขอบคุณคุณ [COLOR=#417394]iLhay [/COLOR]สำหรับ Review Nettree IDC คร้าบ… [COLOR=#417394][/COLOR]:875328cc:

เอาเท่าที่รู้นะครับ

Jastel ราคาแพงกว่า CSL Proen CAT และเน้นต่างประเทศมากกว่า Domestic ครับ

ที่ไหนไฟไม่ดับบ้างครับ "- -

รู้สึกจะมีประวัติหมดนะครับ True IDC เมืองทองเคยดับครับ