Review Dell PowerEdge R410

ดู review ของตี่ ราคาแสนกว่ามาแล้ว คราวนี้มาดู R410 ราคาบ้าน ๆ กันบ้าง
รูปไม่ค่อยสวยนะครับ เพราะว่าถ่ายจากมือถือ

R410 นับว่าเป็น Server ขนาด 1U รุ่นใหม่ล่าสุดสำหรับตอนนี้ ออกมาแทน PowerEdge 1950 III
ที่ไม่มีขายแล้ว สำหรับ feature ที่เด่น ๆ ของรุ่นนี้มีหลายอย่างที่เพิ่มเติมมาจาก 1950 III เช่น

น่าสนใจจริงๆ ครับ

น่าสนใจมากๆครับ สเปคแจ่มมาก

ฯ่าสนใจ แต่ท่าทางคงจะใส่ ram บ้านไม่ได้แน่ๆ

เห็นแล้วน้ำลายไหล ถามไม่ถูก ไม่รู้จะถามว่าไรดี
เอางี้ครับ ทั้งตู้ราคาเท่าไหร่ (ไม่ได้จะซื้อนะพี่) ถามให้พี่ประเมินดูเฉย ๆ คนอื่นจะได้อิจฉามากขึ้น ฮิฮิ

ได้ลูกค้า DELL ทั้งตู้สุดยอดเลยครับ

ตู้สวยจริงๆ R200 เกือบทั้งตู่ ตามด้วย 1950 และ R410 ของใหม่

ว่าแต่มันเริ่มต้นที่สี่หมื่นปลาย ๆ เองหรอครับ ถูกดีแฮะ

ขอบคุณมากครับคุณอัครวัฒน์ สำหรับ Review ดีๆ … เห็น R410 แล้ว ทำให้นึกถึงหนังเรื่อง Transformer เลย … อีกหน่อย Server คงจะกลายร่างเป็นหุ่นยนต์ ออกมา ต่อสู้กับพวก Virus / Trojan ต่างๆ

ราคาเริ่มต้นที่สี่หมื่นปลาย ๆ … ราคานี้ถือว่าถูกมาก เมื่อเทียบกับราคา Dell Server เมื่อ 3-4 ปี ที่ผ่านมา

ด้านหน้าสวยดีครับ

ด้านหน้าดูแปลกๆ แต่ก็เก๋ไก๋สวยดีครับ ใช้ QuickPath Interconnection ซะด้วย

ที่มาแทน 1950 น่าจะเป็น R610 นะครับ เพราะ spec ของ R410 จะมีข้อจำกัดเยอะกว่า R610 พอควร

R410 น่าจะมาแทน R300 หรืออยู่ตรงกลาง R300 กับ R610 ครับ

สวยมากครับแถมมาพร้อมประสิทธิภาพ สุดยอดจริง ๆ

ตอนนี้ที่ยังมีขายอยู่
R200 > R300 > R410 >R610 >R710

1950 กับ 2950 ไม่มีขายแล้ว
R610 ใส่ได้เฉพาะ HDD 2.5" SAS 73G,146G ครับ
เพราะฉะนั้น R410 น่าจะมาแทน 1950 ครับ
ส่วน R710 มาแทน 2950

ตกลงมันใส่ ram บ้านได้มะเนี่ย

ไม่น่าจะใส่ได้นะครับแรมบ้าน

ยังไม่เคยลอง
ปกติจะไม่แนะนำให้ลูกค้าทำแบบนั้นครับ

มีใครเป็นตัวแทนขายบ้างอ่ะครับ สนใจเป็นอย่างมาก
ผมกำลังจะลงทุนซื้อเป็นเครื่องแรก หลังจากดูรีวิวเปลี่ยนใจจาก r200 เลย

ลองติดต่อคุณตี๋ดูครับ เห็นเคยเอามาอวด

ติดต่อที่คนรีวิวได้เลยครับ :slight_smile:

สนใจนะครับ pm ราคามาหน่อย
ป.ล. pantiphost.com เกี่ยวข้องกับ pantip.com รึเปล่าครับ