Reseller VS ตั้งเครื่องเอง

ถ้าวางเครื่องเองเนี่ยเราต้องแบกรับภาระหน้าที่อะไรนอกเหนือจากเป็นแค่ reseller บ้างครับคืออยากรู้ปัญหานะครับ ขอบคุณครับ

1.ค่าเครื่อง
2.ค่าโปรแกรม
3.ค่าวางเครื่อง

แต่ถ้าเป็น reseller ได้หมดนี่เลยไม่ต้องลงทุน

นอกเหนือจากค่าใช้จ่าย เรื่อง ค่าเครื่อง ค่าโปรแกรม ค่าวาง แล้วยังมีภาระที่หนักกว่านั้นซึ่งไม่ใช่เรื่องเงิน แต่เป็นภาระในการดูแลระบบของเครื่อง (ถ้ามีเงินก็จ้างแอดมินมาดูแล กจะ็เป็นรูปเงินแทนรูปแรง)

ถ้าทำเวบไม่มากและไม่มีเวลาดูแลเครื่องแล้ว เป็น reseller สบายกว่า เนื่องจากไม่ต้องดูแลเครื่องเอง เพราะไม่ใช่ว่าลงโปรแกรมแล้วก็จบ แต่ต้องคอยดู log ดู process เครื่องแฮง เครื่องโหลด update โปรแกรมเพื่อปิดช่องโหว่ …

อ้อ ใช่ครับ
ถ้ามีเครื่องแต่เวลามีปัญหาแล้ว fix ไม่เป็นก็จบครับ
ต้องมี admin ส่วนตัวหรือจ้าง admin ครับ ซื้อผู้ให้บริการส่วนใหญ่มีส่วนนี้ให้ครับ

ขอบคุณครับที่ให้คำแนะนำครับ

เห็นด้วยกับทุกๆ คนครับ ว่าถ้าต้องการจะเริ่มต้น เพื่อลองเชิงดูก่อน ควรเริ่มจาก Reseller ครับ

แต่ควรเลือกโฮสที่ไว้ใจได้นะครับ คุยกันให้ชัดเจนว่าพื้นที่ และ Data transfer มากน้อยแค่ไหน
และถ้าใช้เกินจะทำอย่างไร บางที่บอกว่า unlimited แต่พอเอาเข้าจริงๆ ไล่เราออกมาดื้อๆ

และผู้เช่าเองก็ควรจะมีความรับผิดชอบด้วยนะครับ ไม่ใช่ว่าได้ลูกค้าแล้ว ไม่ดูแลอะไรเลย
ปล่อยเป็นหน้าที่ของเจ้าของเครื่องเสียหมด นั่นก็ขาดความรับผิดชอบเกินไปหน่อย

เอาเป็นว่า เดินสายกลางทั้งผู้เช่า และผู้ให้เช่าครับ มีปัญหาก็หันหน้าคุยกันครับ เดี๋ยวเหมือนคดีที่เพิ่งผ่านไปอีก… :lol:

แทงกั้ก อีกเป้น reseller ไปก่อนดีแล้มาทำเองไม่มีใครว่าหรอกค่ะ

ตั้งเครื่องเอง แต่ดูแลม่ายได้ก็จบเห่ ครับ

มีเครื่องเองก็เหมือนม่ะมีง่ะ ทำอะไรม่ะได้เลย - -a

นอกเหนือจากค่าใช้จ่าย เรื่อง ค่าเครื่อง ค่าโปรแกรม ค่าวาง แล้วยังมีภาระที่หนักกว่านั้นซึ่งไม่ใช่เรื่องเงิน แต่เป็นภาระในการดูแลระบบของเครื่อง (ถ้ามีเงินก็จ้างแอดมินมาดูแล กจะ็เป็นรูปเงินแทนรูปแรง)

ถ้าทำเวบไม่มากและไม่มีเวลาดูแลเครื่องแล้ว เป็น reseller สบายกว่า เนื่องจากไม่ต้องดูแลเครื่องเอง เพราะไม่ใช่ว่าลงโปรแกรมแล้วก็จบ แต่ต้องคอยดู log ดู process เครื่องแฮง เครื่องโหลด update โปรแกรมเพื่อปิดช่องโหว่ …

เห็นด้วยครับ เรื่องความรับผิดชอบที่ต้องเพิ่มมากขึ้นอย่างมาก
สำหรับการตั้ง(วาง) เครื่องเอง…

หากมีพื้นฐานอยู่บ้าง หรือต้องการเรียนรู้อย่างยิ่ง ก็ขอแนะนำกรณีนี้ครับ

แต่หากทำเป็นงานเสริม หรือรองๆ ลงไป ก็น่าจะใช้บริการ Reseller
เพราะผู้ให้บริการให้กับคุณจะเป็นผู้ดูแลระบบให้ครับ

ส่วนคุณเองจะเลือกกรณีไหน ลองพิจารณาดูตามความเหมาะสมนะครับ :wink:

ปล. ยินดีต้อนรับล่วงหน้าครับ (สมาชิกฝ่ายนันทนาการดีเด่นแห่ง THT ประเทศไทย และสมาชิกที่ THT ทุกท่าน) :dgrin:

ปล. ยินดีต้อนรับล่วงหน้าครับ (สมาชิกฝ่ายนันทนาการดีเด่นแห่ง THT ประเทศไทย และสมาชิกที่ THT ทุกท่าน) :dgrin:

ยินดีกับตำแหน่งใหม่ครับ :dgrin:

เห็นด้วยกับทุกๆ คนครับ ว่าถ้าต้องการจะเริ่มต้น เพื่อลองเชิงดูก่อน ควรเริ่มจาก Reseller ครับ

แต่ควรเลือกโฮสที่ไว้ใจได้นะครับ คุยกันให้ชัดเจนว่าพื้นที่ และ Data transfer มากน้อยแค่ไหน
และถ้าใช้เกินจะทำอย่างไร บางที่บอกว่า unlimited แต่พอเอาเข้าจริงๆ ไล่เราออกมาดื้อๆ

และผู้เช่าเองก็ควรจะมีความรับผิดชอบด้วยนะครับ ไม่ใช่ว่าได้ลูกค้าแล้ว ไม่ดูแลอะไรเลย
ปล่อยเป็นหน้าที่ของเจ้าของเครื่องเสียหมด นั่นก็ขาดความรับผิดชอบเกินไปหน่อย

เอาเป็นว่า เดินสายกลางทั้งผู้เช่า และผู้ให้เช่าครับ มีปัญหาก็หันหน้าคุยกันครับ เดี๋ยวเหมือนคดีที่เพิ่งผ่านไปอีก… :lol:

ใช่เหมือนไอ้ NETWORKTHAI.NET แหละครับ ไม่ไหวครับ
“นายจิระพงษ์ ทับศรี” เลิกไปเลยครับแบบนี้ โกงแถมมั่วอีกครับ

ตั้งเครื่องเอง นี้ต้นทุนความรับผิดชอบสูงครับ(เหนื่อยครับ)

ก็เห็นด้วยครับ

ตอนนี้เป็นreseller รับจดโดเมน+โฮสติ้ง
อยากตั้งเครื่องเองเหมือนกันแต่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องซ่อมคอม
อ่านแล้วคงพักเรื่องตั้งเครื่องเองไว้ก่อน

ใครที่สนใจก็เข้ามาดูได้นะคะ

รับจดโดเมน 300 บาท/ปี โฮสเริ่มที่ 15MB 99บาท/ปี
ทำไว้สำหรับคนที่อยากทำเวบเล่นๆ

:wavey: :wavey: :wavey: :wavey:

แนะนำว่า เป็น reseller ไปก่อนครับ
จากการค้นคว้ามา การวางเครื่องเอง จะคุ้มกว่าในระยะยาว แต่นั่นหมายความว่าต้องมีความรอบรู้ในหลาย ๆ ด้านตามที่ว่า ๆ กันมา
หากเป็นไปได้ควรวางแผน หรือตั้งความหวังที่จะมีเครื่องเอง โดยซักซ้อมการดูแล server ที่บ้านก่อน วิธีที่เร็วที่สุดก็ หาอาจารย์ครับ เช่น เว็บไซต์ หนังสือ หรือจะเป็นคนไปเลยก็ได้ อิอิ

ผมว่านะก็แล้วแต่บุคคลละ ต้องดูความสามารถก่อน
ถ้าจัดการ + รู้เรื่องตลาด

มีครับแต่ไม่ฟรี ผมคิดเดือนละ 1000-5000 ครับ แล้วแต่ scope ของการดูแล ใครสนใจติดต่อผมได้
หรือจ้างเป็น case ไปก็ได้

ผมขอแนะนำตัวหน่อยนะครับ ผมมีเว็บไซต์ hostingcreate.com ซึ่งกำลัง Online อยู่จะขอคำชี้แนะบ้างนะครับ lol

แนะนำทำเว็บไซต์ให้เสร็จ

อ้ะ…คอเดียวกันเลยครับ แต่กลับกันครับ เรื่องซ่อมคอม หรืออุปกรณ์ฮาร์ดแวร์ผมถนัดอยู่ครับ
แต่มีความรู้ด้าน Linux & CP ไม่มากเท่าไร

กระทู้โพสครั้งแรก เมื่อ

ตอบก่อนหลังสุด

[quote ]
August 16, 2006, 04:51:33
[/quote ]

จะไปขุดมันขึ้นมาทำไม อ่านเจอหลายกระทู้แล้ว ที่ชอบขุดเนี่ย