Reseller VS ตั้งเครื่องเอง

พี่ไมค์เราจะมี server เองแล้วเหรอนี่

Reseller บางครั้งถ้าเครื่องเค้าไม่ดีอะครับเราเปิดให้เช่าโฮสถ้ามันพัง หรือ เน่าขึ้นมาก็มีสิทธโดนด่าเละเหมือนกัลล - -

Server เอามาก็อาจจะดูแลเองไม่ได้ครับ ติดตรงนี้

สรุปผมว่า reseller ดีกว่าครับ

ผมก็ว่าจะวางเครื่องเอง แต่ติดตรงแก้ไขไรไม่เป็นอ่ะ เสียดาย

มันะฃดีไปคนละอย่าง
ค่าเครื่อง
ค่าโปรแกรม
ค่าวางเครื่อง

แต่ถ้าเป็น reseller ได้หมดแต่ก็ ลงบางอย่างเองไม่ได้

ผมก็ คิดว่ามันดี คนละ อย่างกันนะคับ

เพราะ อีกอย่างต้องลงทุนเอง อีกอย่าง ไม่ต้องลงทุนแต่ ถ้าเกิดปัญหาล่ม คงโดน เฉ่งเล๊ะ เลย แน่ๆ

จะมีเครื่องเอง หรือ Reseller ก็โดนเฉ่งเละทั้งสองอย่างแหละค่ะ
มีเครื่อง เป็นเจ้าของเครื่อง งานหนัก พร้อมมีเครื่อง พร้อมทำงานหนัก
ไม่มีเครื่อง ไม่ใช่เจ้าของเครื่อง

ลองเป็น Reseller ดูก่อนไหมครับ ลองดูว่าใจชอบเปล่าหาลูกค้าได้ไหม สะสมประสบการณ์ก่อนครับ แล้วค่อยออกมาตั้งเครื่องเองเมื่อมั่นใจแล้วครับ ผมคิดว่านะ

เครื่องล่ม -> ลูกค้าด่า -> Reseller ด่า -> คนที่ตั้งเครื่องรับเต็มๆ

[quote]เครื่องล่ม -> ลูกค้าด่า -> Reseller ด่า -> คนที่ตั้งเครื่องรับเต็มๆ

ไม่รู้มีใครเป็นเหมือนผมหรือป่าว เมื่อช่วงที่ี้เป็นReseller ร้อนใจมากๆรีสตาทอะไรก็ไม่ได้เลย
มีปัญหาทีก็ร้อนใจ ก็เข้าใจนะว่าเจ้าของเครื่องก็คงมีงานของเค้า แต่เราต้องมานั่งเครียดเพราะตอบลูกค้าไม่ถูก
ตลกดีเหมือนกัน

[quote author=clubmusicza link=topic=1465.msg113232#msg113232 date=1212323348]
ไม่รู้มีใครเป็นเหมือนผมหรือป่าว เมื่อช่วงที่ี้เป็นReseller ร้อนใจมากๆรีสตาทอะไรก็ไม่ได้เลย
มีปัญหาทีก็ร้อนใจ ก็เข้าใจนะว่าเจ้าของเครื่องก็คงมีงานของเค้า แต่เราต้องมานั่งเครียดเพราะตอบลูกค้าไม่ถูก
ตลกดีเหมือนกัน

เห็นด้วยครับว่าวางเครื่องเอง ถ้ายังไม่พร้อม หนักแน่นอน ถ้า เครื่องหรือnetworkมีปัญหา รับเละ ทั้งลูกค้า และreseller

อืม

ถ้าเป็น Reseller ให้กับ hosting ต่างประเทศ ต้นทุนจะถูกกว่าป่าวครับ

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ

อยากรู้อันนี้ด้วยคน

ตลาดคนล่ะกลุ่มกันนะครับ หากเน้นหาลูกค้าที่ต้องการใช้งานเข้าจากต่างประเทศก็ใช้ reseller ของต่างประเทศโดยตรงจะดีกว่าในเรื่องความเร็วครับ แต่ความเร็วจากเราไปต่างประเทศก็ช้ากว่ามากมายครับ เลือกตามประเภทและกลุ่มการใช้งานดีกว่าครับ

ผมเองชอบเช่าแบบ reseller มาใช้เองมากกว่าครับ (ใช้คนเดียวไม่แบ่งขาย)
แบบว่าขี้เกียจดูแลเครื่องเองครับ lol
จะจ้างคนดูแลก็ดูแล้วจะไม่คุ้ม

แว๊บมาอ่านครับ
ขอบคุณสำหรับความรู้
ตอนนี้เป็น reseller อยู่
ได้ผลเกินคาด
ปีหน้าอาจจะวางเครื่องเอง
เลยมาศึกษาก่อน

วางเครื่องเองดีกว่าครับ สบายใจกว่าด้วย