Reputation คืออะไร?

ตามนั้น

ระบบ Reputation ของ IPB จะต่างออกไปจาก SMF นะครับ โดยที่การให้ Reputation คือเหมือนการถูกใจคำตอบของใครสักคน แล้วต้องการแสดงความขอบคุณ

สมาชิกสามารถกดให้คะแนน Reputation กับผู้ตอบในแต่ละกระทู้ได้ โดยการกด + ถ้าถูกใจ/เห็นด้วย หรือ กด - ถ้าไม่ถูกใจ/ไม่เห็นด้วย

คนโพสต์ก็สามารถกดดูได้ว่าใครให้คะแนนเราไว้บ้าง

อยากสนับสนุนการให้คะแนนกันนะครับ อย่างน้อยในด้านบวกก็ยังดี เพื่อเป็นกำลังใจให้ผู้ตอบครับเริ่มจากกดที่คำตอบนี้ก่อนเลยมั้ยครับ

การใช้งานตามรูปเลยครับ (กดดูรูป)

อ๋อ…ขอบคุณครับ ไม่ทันอ่าน

พึ่ง งง เหมือนกันครับ อ่านแล้วเข้าใจเลย ขอบคุณครับ

ค้นพบวิธีการคำนวณคะแนนจาก post ทั้งหมดแล้ว ตอนนี้ update คะแนนแล้วครับ :slight_smile:

เข้ามางงด้วยคน lol

OK ครับ ขออนุญาตอธิบายดังนี้ครับ

ระบบ Reputation ทดแทนระบบ Karma ซึ่งดีกว่าอย่างมากมาย
ในที่สุดแล้ว Reputation ก็เป็นตัวบอกความน่าเชื่อถือของสมาชิกแต่ละรายนั่นเอง
โดยคิดคะแนน Reputation points มาจาก

• คะแนนจากการ post กระทู้ใหม่ (+3)
  • คะแนนจากการตอบกระทู้ (+1)
  • คะแนนที่ได้รับจากการสมัครสมาชิกใหม่ (+100)
  • คะแนนพิเศษวันเกิด (+100)
  • คะแนนที่ได้รับจากสมาชิกอื่น (อันนี้เยอะครับ)

สมาชิกจะให้คะแนน Reputation คนอื่นได้ ก็ต่อเมื่อตนเองเป็น Member และมี post >= 100
โดยคะแนนที่ส่งให้จะเท่ากับ Reputation Power ของตนเอง (ตอนนี้ คนเยอะๆ ประมาณ 70-80 ครับ)

ทุกๆ 100 points ที่ได้ ก็จะได้ไต่อันดับ 1 Power
ทุกๆ 1000 points ที่ได้ ก็จะได้แถบพลัง 1 แถบ

การให้คะแนน ทำได้โดยการกดรูปหัวใจใต้ Profile ของสมาชิกในหน้ากระทู้เอง
ถ้ากดเห็นด้วย ก็จะเป็นการให้คะแนน แต่ถ้ากดไม่เห็นด้วย ก็จะเป็นการตัดคะแนนครับ

ดังนั้น ท่านที่ Power เยอะๆ ระมัดระวังการให้คะแนนด้วยนะครับ :slight_smile:

น่าจะอธิบายเคลียร์พอสมควรแล้วนะครับ อย่าลืมให้คะแนนผมด้วยเน้อ 555

Reputation Rating เป็นคะแนนที่นำข้อมูลหลายอย่างมาทำ Summary เจ้า Reputation Rating จึงเป็นการรวมคะแนนหรือเกรดแบบเฉลี่ยนั้นเองครับ

เป็นการวัดผลแบบเกรดเฉลี่ย…ประมานนั้น :wub:

รายละเอียดชี้แจงจนหายสงสัยเลยครับ

ชอบแห๊ะ! smf 2.0 เจ๋งดี :smash:

ขอย้ายไปห้องประกาศนะครับ จะได้ทราบทั่วกัน

แบบนี้ก็ปั่นกระทู้กันมันเลยซิครับ :slight_smile:

MOD มีสิทธิตัดคะนนไงครับ :slight_smile:

ตอนได้ ได้ทีละ 1, 3 แต้ม แต่ถ้า MOD กดหัวใจ แล้วกดไม่เห็นด้วย ก็จะลบไปทีละ 60 - 80 คะแนนเลย แล้วแต่ Power ของ MOD ครับ

ดังนั้น คนที่มีเจตนาแบบนี้ ก็คงได้ไม่คุ้มเสีย แน่เลย ผมว่า

ตามหัวข้อครับเห็นเป็นระบบใหม่เลยขอถามหน่อยครับ :slight_smile:

อ่านคำตอบ rep. ของคุณ pizzaman ข้างบนครับ

ขอย้ายกระทู้มารวมกันครับ

รับทราบจ้า

คะแนนพิเศษวันเกิด (+100)

:stuck_out_tongue: แบบนี้สินะ แสดงว่าคนที่ได้มากๆ ก็อาจจะเพราะมีอายุพอสมควร อิอิ

ใช่มั้ยครับลุงๆ

2009

ขุดกันขึ้นมา ?

อัพเดตตาม Rep บนของผมนะครับ