เว็บ Radio online ผิดกฎหมายหรือเปล่าครับ

มีเรื่องสงสัยครับว่า …เว็บ Radio online ผิดกฎหมายหรือเปล่า

คือในความรู้สึกผมก็คิดว่ามันน่าจะผิด…
แต่ก็เห็นเว็บสถานีวิทยุออนไลน์เต็มไปหมด และเพลงที่เปิดก็เป็นเพลงของค่ายดังๆ เพลงใหม่ๆ ที่กำลังวางแผงอยู่เลย

จึงทำให้ผมชักสงสัยแล้วว่า…การกระทำดังกล่าวผิดหรือไม่ผิดกฎหมายกันแน่

ถ้าไม่ผิดกฏหมายก็แล้วไป
แต่ถ้าผิด…อย่าถามต่อว่า

คำถามนี้น่าคิดครับ
แต่ผมคิดว่าหากเป็นการเปิดเพลงให้ฟังเพียงอย่างเดียว โดยไม่มีการให้บริการโหลดเพลง ก็ไม่น่าจะเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์นะครับ

นอกจากนี้ยังมีในแง่อื่นๆ อีก…

แล้วคนอื่นๆ คิดว่าอย่างไรครับ

รู้สึกจะโดนนะครับถ้าคนฟังเยอะๆ

ลิขทำซ้ำ ลิขเผยแพร่ครับ

[quote author=walukae link=topic=8540.msg82049#msg82049 date=1194188552]
คำถามนี้น่าคิดครับ
แต่ผมคิดว่าหากเป็นการเปิดเพลงให้ฟังเพียงอย่างเดียว โดยไม่มีการให้บริการโหลดเพลง ก็ไม่น่าจะเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์นะครับ

นอกจากนี้ยังมีในแง่อื่นๆ อีก…

แล้วคนอื่นๆ คิดว่าอย่างไรครับ

[size=15pt][color=red] lol ผิดกฏหมายครับ 100 % ครับระวังนะครับ GMM เขาห้ามเปิด

ลูกค้าของผมมีแต่

lol ใบอุนญาติ ทำสถานีวิุทยุ มันคนละส่วนกันครับ กับ ขอเปิดเพลง ลองสังเกตุ ง่าย ร้านลาบ ตู้เพลงนี้และ ยังต้องมีใบอนุญาติ เลย ตั้งตู้เพลง แล้วใบอุนญาติเปิดเพลง ไรแบบนี้อะ

ไปดูร้านลาบนะง่ายดีตัวอย่างที่หาพบได้ทั่วไป

ของ GMM เด้อ

การจัดเก็บค่าเผยแพร่ลิขสิทธิ์เพลงฯ กิจการวิทยุกระจายเสียง (Radio)

ไม่มีไฟล์ในเครื่อง “รอดตัวไป”

ลูกค้าที่ผมให้บริการเป็นสถานีวิทยุที่ GMM and RS และค่ายเพลงอื่นๆ ส่งแผ่นมาให้ก่อนใครเลยครับ ^ ^

ถ้าเว็บที่ให้บริการผิด

[quote author=roommini link=topic=8540.msg82091#msg82091 date=1194230635]
ของ GMM เด้อ

การจัดเก็บค่าเผยแพร่ลิขสิทธิ์เพลงฯ กิจการวิทยุกระจายเสียง (Radio)

[quote author=Pantiphost.com link=topic=8540.msg82096#msg82096 date=1194233659]
ถ้าเว็บที่ให้บริการผิด

สำหรับท่านที่เปิดสถานีวิทยุ FM อยู่แล้วต้องการนำมา Stream บน Internet ต้องเสียค่าลิขสิทธิ์ 2 ต่อครับ (Confirmed)

1. แผนก MPI (ชั้น 19)
  2. แผนก GMMD (ชั้น 39)

นอกจากจะเป็น Media Partner หรือ Promoter ร่วมกัน เช่นคลื่น seed หรือ คลื่น ดังๆตาม จังหวัดต่างๆ ต้องโทรไปถามเอาครับ

ส่วนในกรณีของ RS ที่ส่วนมากเข้าใจว่าให้เปิดได้ 30 วินาที นั้นแท้จริงแล้วสามารถเปิดได้จนจบครับ เพียงแค่

1. ติดต่อไปที่ RS
  2. แสดง code หรือ อะไรก็ได้ที่บอกให้ทาง RS เชื่อได้ว่าเราทำระบบ DRM ไว้ ป้องกันการ Copy ผลงานเพลงได้
    หรือ การเป็น Media Partner หรือ Promoter ให้กับ แผนก การตลาดของ RS (ทางนี้ง่าย แต่ต้องมีตัวเลขคนฟังสูงมาก)

ข้อมูลมีประโยชน์จริงๆ

ขอบคุณครับ

:slight_smile:

ขอบคุณมากค่ะ

ขอขอบคุณ คุณ จขกท. และ roommini กับ LaZieR มากๆ เลยนะครับ สำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์

นี่กรณีของ radio online รึป่าวครับ แล้วถ้าเป็น web ฟังเพลงออนไลน์ จะแบบเดียวกันใหมครับ

ผิดเหมือนกันครับ

หมายถึง ถ้าจะทำให้ถูกต้อง ต้องติดต่อที่เดียวกันนี่หรือปล่าว และ ทาง rs เค้าจะพิจาณาแบบที่ว่ามาหรือปล่าวน่ะ