เว็บ Radio online ผิดกฎหมายหรือเปล่าครับ

ถูกแล้วครับ
ถเาจะทำต้องขอชื้อลิขสิทธิ หรือเปิดได้ไม่เกิน 30 วิ สำหรับ ค่ายไหนแล้วหว่าจำไม่ได้

ปล.ตกเลข 0

เปิได้ 30 วิ ไม่ RS ก็ GMM ครับ

ค่าลิขสิทธิ์นี่ประมาณเท่าไรครับ และถ้าเราเปิดฟังเฉพาะกลุ่ม เป็นสถานีเล็กๆ จะโดนด้วยไหมครับ

แล้วมีแบบไหนบ้างล่ะ ที่จะฟังเพลงในเว็บที่จะฟังเพลง แบบไม่ผิดกฎหมายน่ะ สนใจมากๆ pm มาบอกกันก็ได้นะ

ขอบคุณครับ

สำหรับคำถามของผม ก่อนอื่นขอตัดเรื่องการเอาเพลงของ GMM RS ซึ่งมีลิขสิทธิ์มาเปิดออกนะครับ

คือการทำ Radio/TV Online Broadcast ผ่าน Internet
โดยการเผยแพร่เสียงพูดของเราเองเพลงที่เราแต่งเองหรือร้องเองหรือภาพที่เราถ่ายมาเองอันเป็นลิขสิทธิ์ของเราเอง
หรืออื่นซึ่งได้ลิขสิทธิ์มาถูกต้อง ก็คือขอตัดเรื่องลิขสิทธิ์ออกไป

ถามว่าการเผยแพร่ ภาพ/เสียง ผ่าน internet มีความผิดหรือไม่
ต้องไปจดทะเบียน หรือ ขออนุญาต กับหน่วยงานใหนก่อนหรือไม่อย่างไร
เพราะถ้าใครจะตั้งสถานีวิทยุก็ต้องมีใบอนุญาต แต่อันนี้เป็นแบบ online ผ่าน internet
ผมว่ามันก็น่าจะต้องขออนุญาตจากที่ใหนก่อนซักแห่งเหมือนกัน แต่ไม่ทราบข้อมูล

ขอบคุณครับ

กังวลเหมือนกัน และผมได้กระทุ้งถามไปที่ ศูนย์สารสนเทศ สนง.ตำรวจแห่งชาติ

ทำเพื่อการค้า: ทางค่ายจะขอแบ่ง Revenue Ratio กับเราครับ โดยเก็บเป็นรายปี (หลักแสน - หลักล้าน)
ทำเพื่อความบันเทิง ไม่หวังผลทางการค้า: ทางค่ายจะเก็บในอัตรา Fix Rate เป็นรายปีครับ (หลักพัน - หลักหมื่น) ตามห้างสรรพสินค้า ศูนย์อาหาร ลานโบว์ลิ่ง ฯลฯ (พวกนี้เปิดประกอบธุรกิจด้านอื่น แต่ใข้ผลงานเพลงประกอบ)

เป็นความรู้ใหม่จริงๆ ผมเองก็เพิ่งได้รับเมล์เตือนจากกลุ่มที่ใช้นามว่า copyrightinspector

copyrightinspector เป็นใครเหรอครับ

ถามต่ออีกนิดครับ คือถ้าเราทำเว็บค้นหาแบบกูเกิล แต่เป็นค้นหาไฟล์เพลงแทน คนเข้ามาเซิร์ท เพื่อฟัง หรือดาวน์โหลดได้ แต่ไม่มีไฟล์ในเครื่องเรา แบบนี้ผิดมั๊ยครับ

ได้ครับ
จะโดนข้อหาเว็บเผยแพร่สื่ออันละเมิดลิขสิทธิ์

[quote][size=10pt]ถามต่ออีกนิดครับ คือถ้าเราทำเว็บค้นหาแบบกูเกิล แต่เป็นค้นหาไฟล์เพลงแทน คนเข้ามาเซิร์ท เพื่อฟัง หรือดาวน์โหลดได้ แต่ไม่มีไฟล์ในเครื่องเรา แบบนี้ผิดมั๊ยครับ

ผิดมันผิดอยู่

แต่หากมองในแง่ ค่ายเพลง ก็จะได้โปรโมทเพลงไปในตัว แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับเจ้าของเว็บมีรายได้จากการเปิดมากน้อยแค่ไหน

เช่น radio in thailand หากขายโฆษณาได้ เดือนละหลายหมื่น จากเว็บและวิทยุ แล้วไม่ได้เสียให้ค่าย

ค่ายเพลง คงเล็งๆๆ ไว้อยู่ แต่ผมไม่แน่ใจว่า เว็บ radio.in.th เสียมั้ยนะคับ

ไม่เคยถาม ยังงัยก็ติดต่อโดยตรงไปที่ค่ายชัวร์ครับ พรบ เขียนด้วยคน คนเป็นผู้ตีความอยู่ที่ว่าคนๆๆตีีความเข้าข้างใคร

RIT เข้าเสียปีละเป็นแสนน่ะ

ถามคุณLaZieR ดูได้

:slight_smile:

เรื่องค่าใช้จ่าย ตอบได้ว่าแต่ละค่ายเรียกที่หลักแสนครับ

แต่การชำระสามารถเลือกชำระได้หลากหลายรูปแบบครับ

คงต้องคุยเป็น case by case ไปน่ะครับ

อัพเดทข้อมูลเพิ่มเติมครับ

1. สำหรับการเปิดเพลงในส่วนของ GMM Inter ก็แยกดีล จาก GMM Grammy ครับ
  2. สำหรับการเปิดเพลงในส่วนของ Kamikaze ก็แยกดีลจาก RS ครับ

รายละเอียดติดต่อไปที่ต้นสังกัดแต่ละค่ายดูได้ครับ

ความคิดเห็นส่วนตัว

เรื่องของการนำเพลงมาเปิดจะสถานีเล็ก หรือ สถานีใหญ่ ผมมองว่ามันควรมีค่าใช้จ่ายทั้งนั้นครับ เพราะมันเป็นเรื่องของการค้า

โดยส่วนตัวแล้วในมุมของคนพัฒนาโปรแกรม นอกจาก XP, MS Office ผมยังต้องซื้อโปรแกรมใช้งานเลยครับ

เช่น ACDSee, Editplus, Nero, Winamp etc

อันนี้เป็นนิสัยส่วนตัวครับ ไม่ได้รวย แต่คิดว่า ถ้าผมทำโปรแกรมมาขายแล้วโดนคนอื่นแฮ๊บไปใช้ฟรีๆ ผมก็คงเสียใจไม่น้อย

แล้วเว็บเพลงออนไลน์ ซึ่งนำเพลงมาจากเว็บแกรมมี่ ซึ่งทางแกรมมี่เตรียม embed code ไว้ให้ แบบนี้เข้าค่ายละเมิดลิขสิทธิ์ไหมครับ

–ตัวอย่าง–
<script language=“javascript1.1” src=“http://hits.truehits.in.th/action/p0027040.js”></script> <object classid=“clsid:D27CDB6E-AE6D-11cf-96B8-444553540000” codebase=“http://download.macromedia.com/pub/shockwave/cabs/flash/swflash.cab#version=7,0,19,0” width=“436” height=“64”><param name=“allowScriptAccess” value=“always” /><param name=“movie” value=“http://music.gmember.com/player/html_player_music/swf/player_music2.swf?songid=0801603801”><param name=“quality” value=“high”><param name=“wmode” value=“transparent”><param name=“FlashVars” value=“songid=0801603801” /><embed src=“http://music.gmember.com/player/html_player_music/swf/player_music2.swf?0801603801” allowScriptAccess=“always” quality=“high” FlashVars=“songid=0801603801” pluginspage=“http://www.macromedia.com/go/getflashplayer” type=“application/x-shockwave-flash” width=“436” height=“64”></embed></object>

กำลังอยากทำพอดี คงอดอ่ะ ถ้าผิดกฏหมาย

ตรงนี้ถามให้แล้วน่ะครับ

การที่ GMM Digital ทำ embed ไว้แปลว่า

1. ถ้าได้ embed ที่ GMMD ทำไว้ให้สาธารณชน ได้ให้เราสามารถนำไปใช้งานได้ สำหรับการฟังโดยส่วนตัวครับ ห้ามนำไปทำเพื่อการค้า หรือส่งเสริมเพื่อการค้าของตนเอง

2. ถ้าเป็นการแกะ embed code ออกมาโดย GMMD ไม่ได้ทำไว้นั้น ถือว่าเป็นความผิดเช่นกัน

ผู้ใหญ่คงไม่แน่ใจว่า นำมาจาก gmember club หรือ ikeyclub น่ะครับ

สงสัย และไม่ได้ขุดกระทู้

กรณีตัวอย่างครับ การเปิดเพลง ในแคมฟอก (แบบนี้ก็เข้าข่ายว่าผิด กม) <-- ถูกมั้ยครับ

เพราะคิดว่า แต่ละห้องคงไม่มีการข้อลิขสิทธิ์ และ

การทำงานของกบ นั้น คือ แฝง โฆษณา + ขายโค๊ต (ซึ่งมันคือการค้า)

เลยอยากจะเปรียบเทียบกันกับ การทำเว็บวิทยุ ออนไลน์ จะมีหรือไม่มีดีเจ (คอยพูด)ก็แล้วแต่

อย่างเช่น เว็บบอร์ดบางแห่งที่มี วิทยุ ออนไลน์

สงสัยครับ สงสัย

เข้าใจว่ามันผิดเหมือนกัน แต่อยากทราบว่า หากเราไม่ได้ทำเพื่อการค้า โดยตรง แต่เพื่อบันเทิง และ

• หากทำเฉพาะ เปิดเพลง ในกลุ่ม เว็บห้อง เว็บคณะ ล่ะครับ

จำนวนผู้ฟังคง ไม่มาก หลักสิบ ก็เก่งแล้วล่ะ (แล้วถ้าเริ่มด้วยการเสียตังก์เลยจะคุ้มมั้ยเนี่ย)

ถ้าเราเป็นเจ้าของค่ายเพลงเองล่ะครับเอาแต่เพลงของค่ายเราออกอย่างเดียว ต้องมีขอนุญาต การทำ วิทยุ online หรือป่าวครับ
เพราะลิขสิทธิ์ มันเป็นเพลงของค่ายเราเอง