[Powered by KKE] สอนการติดตั้ง FreeBSD+DA และการ config ระบบเพื่อความปลอดภัย

จะจัดแล้วรบกวน pm มาบอกทีนะครับ
ไม่ก็เมล์มาบอกที่ chonnakarn@delta.co.th

รุ่น 5 กำหนดวัน 15-16 ธค 50 เป็น FreeBSD + DA (CustomApache) ครับ
โดยจะเปรียบเทียบข้อแตกต่างในการติดตั้งเปรียบเทียบกับ Linux (CentOS)

เนื้อหาที่เพิ่มเติมจากรุ่น 4 ก็จะมี

1. Update Apache2.2
  2. Update php5
  3. PHP Freetype & iconv support
  4. eAccelerator

รายละเอียด update ที่ข้อความแรกครับ

เอาด้วยดูวันก่อนติดไรปะ นับด้วยเลย

lol จัดไป เดี๋ยวบอกอีกทีนะพี่แมนว่าเอาแน่นอนเปล่า แต่ 80 ไปแน่นอนครับ

ขอถามแบบบื้อๆ

ถ้าเพิ่งหัด ไม่มีตัวไหนดีกว่าตัวไหนครับ

แต่พอเล่นๆ ไปซักพัก เราจะเริ่มชินกับ os นั้นๆ (และในเครืออีกบางตัว)
แล้วจะเปลี่ยนไปเล่นตัวอื่นยากมากๆ 555

อย่างผมนี่ แตะ bsd ทีไร มีปัญหาทุกที ให้ตายเหอะ

ตามนี้เลยครับ แตะทีไรเจอปัญหาเหมือนกัน -

[quote author=aj_ipcop link=topic=6086.msg84792#msg84792 date=1196056941]
ขอถามแบบบื้อๆ

ไม่มีพื้นฐาน linux นี่เรียนได้ใช่ไหมครับ จะรู้เรื่องไหม
พอดีทุกวันนี้เป็น programmer เขียน .net + java อยู่ เลยอยากจะเป็น system กะเขาบ้าง เผื่ออนาคตจะตั้ง host ได้เองบ้างนะครับ

คอร์สนี้ท่าทางคนจะน้อย น่าจะเสริมอะไรได้อีกนิดหน่อย
ใครสนใจสมัครด่วนครับ

ผู้ที่ลงชื่อไว้รบกวนโอนเงินได้เลยครับ มีกี่คนก็สอนเท่านั้นครับ

หมายเหตุ Couse นี้เป็น FreeBSD รุ่นสุดท้ายครับ
หลังจากนั้นประมาณเดือน กพ ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด น่าจะเป็น CentOS เพียงรุ่นเดียว
จากนั้นจะไปทำโปรเจคต่างๆที่ค้างคาให้หายคาใจก่อน(คงเป็นปีอยู่เหมือนกัน) แล้วจึงค่อยกลับมาหาหลัีกสูตรแปลกๆสอนอีกที

สงสัยตอนนี้ CentOS จะมาแรงกว่า FreeBSD แล้วใช่มั้ยครับ

คนใช้ CentOS กันเยอะขึ้นครับ น่าจะมาจาก 2 สาเหตุหลักๆคือ

1. ไม่ถนัดใช้ FreeBSD
  2. DA รองรับ CentOS 64 Bit ในขณะที่ FreeBSD 32 bit

ถ้ามีจัด

อยากไปเรียนเหมือนกันนะ แต่อยู่ไกลเหลือเกิน บ้านผมอยู่ฝั่งธนฯ

ประมาณเดือน กพ ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด น่าจะเป็น CentOS เพียงรุ่นเดียว

ไม่ทราบว่าจะเปิดให้ลงทะเบียนเข้าอบรมเมื่อไหร่ครับ

นั่งรถสองต่อครับ :slight_smile:

ยังไม่ได้เริ่มทำตำรา centos เลยครับ
น่าจะเป็นต้นเดือน มีนาคม แล้วหล่ะ เดือนกพ คงไม่ทัน
ตอนนี้กำลังมันส์กับการเขียน code พัฒนาระบบต่างๆให้โฮสตัวเองก่อน

UPdate ขอความที่หน้าแรกครับ

Course CentOS ขอเลื่อนไปก่อนครับ ยังไม่มีเวลาทำตำรา + mirror file ลง server เลย
ตอนนี้ก็สอน Course FreeBSD ได้ตลอดครับ เพราะ server ทำเอาไว้อยู่แล้ว
ใครสนใจก็ติดต่อมานัดวันเรียนได้เลยครับ

:slight_smile: