[Powered by KKE] สอนการติดตั้ง FreeBSD+DA และการ config ระบบเพื่อความปลอดภัย

เปิดคอร์สรุ่นที่ 7 เป็น CentOS + DA ครับ ดูรายละเอียดได้ที่

[hr]

หลักสูตรติดตั้ง FreeBSD + DirectAdmin + Security Config

เนื้อหาหลักสูตร
คำสั่ง ATACONTROL กับการใช้งาน RAID
ติดตั้ง FREEBSD
การติดตั้งส่วนประกอบ FREEBSD เพิ่มเติมภายหลัง
ปรับแต่ง BOOT LOADER
เรียนรู้คำสั่ง LINUX เบื้องต้น
การใช้งาน TEXT EDITOR (VI, EE, NANO)
ปรับแต่ง SSHD
SECURE /TMP PARTITION
การ CONFIG และ COMPILE KERNEL ใหม่
การแก้ไขกรณี KERNEL เสีย
สร้าง FIREWALL
การ UPDATE และการติดตั้งโปรแกรมจาก PORTS

• การติดตั้งโปรแกรมจาก port
  • การติดตั้งโปรแกรมจาก Precompiled Package
  • คำสั่งในการตรวจสอบ package ที่ติดตั้งไว้แล้ว
    การเปลี่ยน IP และ SERVER NAME
    ติดตั้ง DIRECTADMIN CONTROL PANEL (DA)
  • Partition ที่เหมาะสมสำหรับ DirectAdmin
  • เริ่มติดตั้ง DirectAdmin
    CONFIG DA USE SSL + GEN SSL KEY FOR DA
    การปรับตั้งค่าและการใช้งาน DIRECTADMIN CP เบื้องต้น
    CONVERT MAIL SYSTEM TO DOVECOT
    CONVERT TO APACHE 2.0 or 2.2
    UPDATE PHP5 WITH FREETYPE & ICONV SUPPORT
    INSTALL MOD_SECURITY TO PREVENT HACKING ATTEMPT
    INSTALL MOD_EVASIVE TO PREVENT DOS ATTRACK
    TUNE APACHE CONFIG & TURN ON APACHE EXTENDED STATUS
    INSTAL EACCELERATOR PHP CACHE & OPTIMIZER WITH ZEND OPTIMIZER
    INSTAL IONCUBE LOADER PHP DECODER FOR IONCUBE
    INSTALL CLAMAV AVTIVIRUSES DAEMON
    CONFIG EXIM TO SCAN ALL EMAILS FOR VIRUSES
    INSTALL SPAMASSASSIN
    CONFIG MYSQL VARIABLES AND CHARSET
    LIMIT EMAIL SENT PER DAY FOR EACH DOMAIN (PROTECT SPAMMER)
    CONFIG PHP.INI (DISABLE FUNCTION, ECT.)
    INSTALL SNMP + MRTG (TRAFFIC,CPU,ECT. MONITORING GRAPH)
    INSTALL CHKROOTKIT / RKHUNTER
    FIXED UEBIMIAU WEBMAIL SUPPORT THAI
    FIXED ATMAIL IMAP FOLDER PREFIX
    ADD CHANGE PASSWORD BUTTON TO WEBMAIL
    BFD MONITORING TOOL FOR FTP/SSH/EMAIL ATTRACK WITH FIREWALL INTEGRATION AUTO BAN/UNBAN IP
    KEEP 90 DAYS LOG

TIP & TECHNIC:
การ UPDATE DIRECTADMIN ผ่าน Shell
รวมคำสั่ง TASK.QUEUE ของ DIRECTADMIN
การวิเคราะห์ปัญหา DOMAIN NAME / DNS
ปัญหา mysql ภาษาไทยเป็น เครื่องหมายคำถาม ?? หรือ อ่านไม่ออก

ภาคผนวก

ลงชื่อไว้ก่อนครับ
ไม่มีเครื่องนะครับ

สำหรับใครที่ตั้งตารอคอยคราวนี้เปิดอีกรุ่นแล้วนะครับ
อย่าช้ากันทีเดียวเชียว รีบจับจองที่นั่งนะครับ

ปุ๊ก

มีจองเพิ่ม 1 ที่ครับ (ทาง PM)

ขอจอง รุ่นที 3 26-27 พฤษภาคม 1 ที่ ครับ

เอาเครื่องไปเองครับ

เดี๋ยวลงชื่อไว้ให้ครับ แต่วันเวลาขอยังไม่ confirm นะครับ อาจจะเลื่อน
หากสะดวกรุ่นที่ 2 ก็แจ้งมาได้ครับ

ไม่ทราบว่าเนื้อหามายังครับ

[quote author=thaidhost link=topic=6086.msg56329#msg56329 date=1176801142]
ไม่ทราบว่าเนื้อหามายังครับ

น่าสนใจมากครับ

1. รอดู Content ครับ
  2. แล้วมีคู่มือด้วยหรือเปล่าครับ
  3. รูดบัตร Credit ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

1. กำลังนั่งทำ content ครับ
  2. มีเอกสารและ cd แจกครับ
  3. ไม่รับบัตรครับ (ไม่มีเครื่องรูด)

Update หัวข้อเนื้อหาที่ด้านบนแล้วครับ

สรุปรายชื่อผู้ลงทะเบียนเรียน

[รวมไว้ในข้อความแรก]

สอบถามเพิ่มเติมนะครับ

หากผมเอา NB ไป นี่ติดตั้งผ่าน VMWARE ได้ไหมครับ

ดูจาก Content แล้วน่าสนใจมากนะครับ

การสอนนี่สอน config basic หรือเปล้าครับ หรือรวม advance ด้วย

หากเรียนจบไป นี่ก็จะเป็นการปูแนวทางในการทำ Hosting ได้มากใช่ไหมครับ ?

จบ Course เอาวิชาที่ได้ไปวาง Colo ได้เลยไหมครับ

คือส่วนตัวสนใจมานานแล้วครับ แต่ไม่ได้เริ่มซักที

ส่วน Direct Admin นี่ผมไม่มีครับ ทางพี่จัดให้เป็นตัวอย่างในการติดตั้งในครังนี้ด้วยหรือเปลาครับ

ปล. ไม่เคยใช้ FreeBSD ครับเคยใช้ Redhat ไม่แน่ใจจะหนักใจพี่หรือเปล่า - -’

แต่ก็จะพยายามไม่ให้เป็นตัวถ่วงแล้วกันครับ :stuck_out_tongue:

ขอคิดก่อนอีกทีนะครับ ถ้า ok จะมาแจ้งก่อนวันเสาร์ครับ คงจอง 2 ที่ครับ
ต้องไปถามเพื่อนก่อนครับว่า ok จะมาเรียนด้วยไหม :slight_smile:

• หากผมเอา NB ไป นี่ติดตั้งผ่าน VMWARE ได้ไหมครับ
  • การติดตั้ง สามารถเลือกได้ 2 แบบครับ คือ

ผมขอเรียนรุ่นที่ 3 เดือนหน้าได้มั้ยครับ พอดีช่วงนี้ยุ่งๆ น่ะครับ

:slight_smile:

สนใจมากๆเลยครับ แต่รอดูวันเรียนแน่นอนอีกทีก่อนได้ไหมครับผม

อ้อ… หากจองแล้วจะยืนยันได้ยังไงครับผม

[color=red]ขอเลื่อนกำหนดการสอนของรุ่นที่ 2 จาก 28-29 เมษายน ไปเป็นวันเดียวกับรุ่นที่ 3 เดิมครับ และขอยกเลิกรุ่นที่ 3 ไปก่อนแบบยังไม่มีกำหนด

สรุปเหลือสอนรุ่นเดียวคือ วันที่ 26-27 พฤษภาคม 2550 กำหนดวัีนแน่นอนไม่มีเลื่อน จองได้ตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป

สำหรับท่านที่จองไว้แล้ว รบกวนช่วย confirm ด้วยครับว่าสะดวกเรียนในวันเวลาใหม่หรือเปล่า
[/color]

ได้ครับ เลื่อนไปเรียนพร้อมกันทีเดียวเลยครับ ทำเอกสารประกอบไม่ทันครับ เยอะ-ิบ

[quote author=anirut link=topic=6086.msg56719#msg56719 date=1177059281]
สนใจมากๆเลยครับ แต่รอดูวันเรียนแน่นอนอีกทีก่อนได้ไหมครับผม

อ้อ… หากจองแล้วจะยืนยันได้ยังไงครับผม

เยี่ยมครับพี่ ดีครับท่าน