ประกาศ ของดการตอบคำถามให้กับผู้ที่ใช้ภาษาไทยผิดๆ + Poll

ผมเห็นด้วยครับเพราะว่าบางคนอาจจะติดมาจากเว็ปบอร์ดอื่นๆ หรือ Msn หรือ Hi5 ก็ตามหรือเป็นภาษาติดปาก คุณก็ควรแนะนำไม่ใช่ ไม่ตอบอ่ะไรเขาเลย เขาจะรู้สึกโดดเดี่ยวและเดียวดาย

[quote author=shotiwan link=topic=6925.msg166819#msg166819 date=1235448580]

ผมเห็นด้วยครับเพราะว่าบางคนอาจจะติดมาจากเว็ปบอร์ดอื่นๆ หรือ Msn หรือ Hi5 ก็ตามหรือเป็นภาษาติดปาก คุณก็ควรแนะนำไม่ใช่ ไม่ตอบอ่ะไรเขาเลย เขาจะรู้สึกโดดเดี่ยวและเดียวดาย

[quote author=ICOM link=topic=6925.msg166861#msg166861 date=1235458664]
ไม่ทราบคุณ shotiwan เคยเขียนโปรแกรมไหมครับ ภาษาอะไรก็ได้ครับ
ผิดนิดเดียว ตัวเดียว หรือคำเดียว คอมพิวเตอร์

[quote author=shotiwan link=topic=6925.msg166819#msg166819 date=1235448580]

ว่าไปเรื่อง นี้อยู่ในสายเลือดไปแล้วครับ ผมเองพยามใช้ภาษาไทยให้ถูก และระวังพอสมควรเลยครับ หลังจากที่พี่ๆ ติเตือนกันมา
หลังจากอยู่กับคอมมากขึ้น อ่านหนังสือไทย น้อยลง (ทำอย่างกับอ่าน Text เลยเนอะ) ก็ทำให้การใช้ภาษาไทยผิดไปมากเลยครับ

พอเริ่มโตขึ้น เห็นน้องๆ รุ่นหลังใช้ภาษาไทยไม่ถูก ก็จะบอก และเตือน เสมอๆ ครับ
พิมพ์ผิด ก็ว่ากันไปครับ แต่หากดูแล้วตั้งใจพิมพ์ เราก็ช่วยกันเตือน ผมว่าดีแล้ว…

ใช่ครับช่วยกันเตือนอะถูกต้อง ไม่ใช่ว่า เงียบ ทำให้เขารู้สึกโดดเดี่ยว

เบื่อ พวกใช้ภาษาไทยบ้าๆ บอๆ
ว่างๆจะลองทำกระทู้หายไปซ่ะบ้าง

[quote author=ICOM link=topic=6925.msg169406#msg169406 date=1236353523]
ว่างๆจะลองทำกระทู้หายไปซ่ะบ้าง

[quote author=ICOM link=topic=6925.msg169406#msg169406 date=1236353523]

ผู้ใหญ่เตือน และ สั่งสอน ด้วยความหวังดี ก็ควรน้อมนำเอาไปใช้ นะครับ ไม่ใช่มาเถียงคำไม่ตกฝาก แบบนี้

[quote author=siamwebhost link=topic=6925.msg169411#msg169411 date=1236353891]
ผู้ใหญ่เตือน และ สั่งสอน ด้วยความหวังดี ก็ควรน้อมนำเอาไปใช้ นะครับ ไม่ใช่มาเถียงคำไม่ตกฝาก แบบนี้

[quote author=shotiwan link=topic=6925.msg169413#msg169413 date=1236354123]

ครับแต่ผมต้องการจะบอกว่าผม พอผมเห็นผมก็ทำการแก้ไขไม่ได้ ปล่อยปะละเลย นี่ครับ ไม่ใช่ทิ้งไว้อย่างนั้น

ไม่ได้เถียงนะครับ แต่ผมไม่รู้จะสื่อยังไงมันไม่ใช่คำพูดที่พูดออกมา แต่เป็นการพิมพ์ สั้นๆให้ได้ใจความเท่านั้น

เซ็ง

[quote author=siamwebhost link=topic=6925.msg169411#msg169411 date=1236353891]

โหดมากๆครับ เดือนเดียว โพสร้อยกว่ากระทู้

แบบนี้ไม่ดีนะครับ สมาชิกอาวุโส เตือนก็ควรจะให้ความเคารพบ้าง

อะไรที่เราทำไม่ดี ในอนาคตก็รีบปรับปรุงตัว

จะได้อยู่ในสังคมแห่งนี้ได้ยาวนานครับ

ขออภัยครับ กระทู้นี้ไม่ได้ตั้งใจจะเจาะจงใครโดยเฉพาะครับ พอดีว่าโพสต่อเนื่อง เลยอาจจะทำให้เข้าใจผิด ขอโทษด้วย

โพสนี้ถือว่าผมบ่นกับตัวเองแล้วกัน

ถ้ากลางวันไม่ออกไปซ่อมเครื่องให้ลูกค้านอกสำนักงาน วันหนึ่งๆผมอยู่ใน THT มากกว่า 12 ชั่วโมง
(ค่าเฉลี่ย Most Time Online จาก stat ของ THT ผม online วันละ 2 ชั่วโมง 59 นาที)

กระทู้เกือบทุกกระทู้ ผมต้องเปิดอ่าน ตอบได้หรือไม่ได้ ก็ต้องเปิด บางทีเปิดแล้วจะตอบ อ้าวลูกค้าเข้ามา,โทรศัพท์มา งานเข้าก็ต้องไปทำงานก่อนไม่ได้ตอบ พอจะตอบ refresh ดูมีคนตอบแล้ว ก็ปิดกระทู้นั้นไป
หลายๆกระทู้ มีคนตอบมากๆ ก็อ่านแล้วอ่านอีก เพราะต้องอ่านว่ามีใครโพสอะไร ยังไง ตลอด
แล้วไม่ใช่อ่านแต่เฉพาะที่ตอบใหม่ บางกระทู้ต้องกลับไปอ่านตอนต้นๆอีกรอบเพราะเผื่อมีการแก้ไขข้อความ

ที่บ่นมาเพื่อจะให้ทราบเพียงว่า คำที่ใช้ผิดๆ ในหนึ่งกระทู้ผมไม่ได้เห็นแค่รอบเดียว แต่ต้องอ่านหลายครั้งมองผ่านก็ไม่ได้ ต้องอ่าน
ความเบื่อหน่ายเลยอาจจะมากกว่าท่านอื่น เพราะหลายท่านแค่เห็นหัวกระทู้ โพสไม่ถูก ท่านก็ไม่เปิดอ่านแล้วข้ามไปเลย

พอดีกว่า บ่นมามากแล้ว

[quote author=ICOM link=topic=6925.msg169538#msg169538 date=1236396627]
ขออภัยครับ กระทู้นี้ไม่ได้ตั้งใจจะเจาะจงใครโดยเฉพาะครับ พอดีว่าโพสต่อเนื่อง เลยอาจจะทำให้เข้าใจผิด ขอโทษด้วย

โพสนี้ถือว่าผมบ่นกับตัวเองแล้วกัน

ถ้ากลางวันไม่ออกไปซ่อมเครื่องให้ลูกค้านอกสำนักงาน วันหนึ่งๆผมอยู่ใน THT มากกว่า 12 ชั่วโมง
(ค่าเฉลี่ย Most Time Online จาก stat ของ THT ผม online วันละ 2 ชั่วโมง 59 นาที)

กระทู้เกือบทุกกระทู้ ผมต้องเปิดอ่าน ตอบได้หรือไม่ได้ ก็ต้องเปิด บางทีเปิดแล้วจะตอบ อ้าวลูกค้าเข้ามา,โทรศัพท์มา งานเข้าก็ต้องไปทำงานก่อนไม่ได้ตอบ พอจะตอบ refresh ดูมีคนตอบแล้ว ก็ปิดกระทู้นั้นไป
หลายๆกระทู้ มีคนตอบมากๆ ก็อ่านแล้วอ่านอีก เพราะต้องอ่านว่ามีใครโพสอะไร ยังไง ตลอด
แล้วไม่ใช่อ่านแต่เฉพาะที่ตอบใหม่ บางกระทู้ต้องกลับไปอ่านตอนต้นๆอีกรอบเพราะเผื่อมีการแก้ไขข้อความ

ที่บ่นมาเพื่อจะให้ทราบเพียงว่า คำที่ใช้ผิดๆ ในหนึ่งกระทู้ผมไม่ได้เห็นแค่รอบเดียว แต่ต้องอ่านหลายครั้งมองผ่านก็ไม่ได้ ต้องอ่าน
ความเบื่อหน่ายเลยอาจจะมากกว่าท่านอื่น เพราะหลายท่านแค่เห็นหัวกระทู้ โพสไม่ถูก ท่านก็ไม่เปิดอ่านแล้วข้ามไปเลย

พอดีกว่า บ่นมามากแล้ว

สู้ๆ ครับพี่

ผมขอให้กำลังใจคุณ ICOM ที่เสียสละเวลาเพื่อ THT ครับ

น้อง “shotiwan” ก็มีปรับตัวดีขึ้นนะครับ เมื่อวานผมท้วงเรื่องบางเรื่องไป… เค้าก็แก้ไขไม่บ่นสักคำ… ก็ให้กำลังใจเช่นกัน ให้กำลังใจกับคนทำความดีครับ
สำหรับพี่ ICOM ไม่ขอพูดอะไร เขาหนักแน่นเกินกว่าเรื่องเล็กๆจะมาทำให้เสียกำลังใจ

สำหรับเรื่องใช้ภาษาไทยผิดๆ กับเขียนผิด คนละประเด็นกัน คงต้องดูๆด้วยอ่านะ

ขอเอาหมุดออกครับ
แล้วรวมกระทู้ที่ รวมกระทู้ปักหมุด