ประกาศ ของดการตอบคำถามให้กับผู้ที่ใช้ภาษาไทยผิดๆ + Poll

ไม่บังคับครับ แล้วแต่ว่าใครอยากนำไปปฏิบัติ

[quote author=cat link=topic=6925.msg64644#msg64644 date=1182424566]
i agree with you. and voted for you.

เห็นด้วยครับ โหวตไปแล้ว …
และควรระบุไว้ในข้อบังคับด้วยว่า ภาษาไทยเป็นภาษาประจำชาติ อุ้ย… ภาษาประจำบอร์ด

แต่ในความเป็นจริงคือ ภาษาไทยยังไม่คล่อง ภาษาอังกฤษก็น่าจะยิ่งแล้วไปใหญ่เลยล่ะสิ

ป.ล.พิมพ์กระทู้นี้แล้วเกร็ง

Vote ให้แล้วนะครับ และผมเห็นด้วย

อันนี้ขึ้นอยู่กับกรณีครับ ส่วนคนที่ชอบพิมพ์ คับ งับ อะไรพวกนี้ รู้ตัวว่าผิด แต่ก็ยังใช้ อันนี้ตั้งใจแน่นอนครับ
ส่วนที่ผิดแบบไม่ได้ตั้งใจ ก็อาจจะมีบางส่วน เช่น ผมชอบพิมพ์คำว่า แปล เป็น แปร

:slight_smile:
Beer

ปล. คลิกผิดที่ครับ ขออภัยด้วย

อันนี้มันตั้งใจครับ เพราะว่า ชอบ

ถ้า เผลอ ก็ถือว่าไม่ตั้งใจ

อันนี้เข้าใจครับ ถ้าคุยกันเล่นๆก็ไม่เป็นไร เผอิญผมไปเจอเว็บโฮสติ้ง เว็บไซท์หนึ่งเข้า ไปใช้คำว่า คับ บางทีก็ งับ ลงท้าย
แล้วอย่างนี้ใครจะกล้าเข้าไปใช้บริการ ลดความน่าเชื่อถือลงไปมาก (เจ้าของเว็บฯน่าจะรู้ตัวอยู่นะ ฝากแก้ไขด้วยครับ)

ถ้าคุยในห้อง Chat แบบว่าห้องเด็กๆ จีบสาวๆ
ใช้คำแบบไวรุ่นๆ ตั้งใจพิมพ์ผิดแบบนั้นคงไม่มีใครว่าอะไรมั้งครับ

แต่ในบอร์ดบางบอร์ด ถึงจะเป็นเด็กจริงๆ ก็ควรใช้คำให้ถูกต้องและดูเป็นผู้ใหญ่ครับ

เพราะอย่างน้อยก็ถือว่าเป็นการให้ความเคารพแก่สถานที่ และบุคคลในสังคมเดียวกัน

เมื่อให้การเคารพแก้ผู้อื่นก่อน ก็ย่อมได้การเคารพและนับถือกลับเช่นกัน

:slight_smile:

ปล.พิมพ์ผิดเพราะไม่ได้ตั้งใจ ไม่มีใครว่าอะไรหรอกครับ แก้ไขกันได้ "ผิดคือครูครับ"
ถ้าพบเห็นก็ช่วยเตือนๆ กันครับ อย่าถึงกับแอนตี้ กันเลยครับ

สนับสนุน ครับ ถึงผมยังเด็กและเป็นน้องใหม่ ผมก็ อยากให้ใช้ภาษาที่ถูกต้องครับ

เห็นด้วยในหลักการครับ ยังไม่ได้ออกเสียง อิอิ

ผมว่าใช้ ภาษาอังกฤษ ไม่ถูกก็เยอะนะครับ …
การใช้ภาษาไม่ถูกต้อง เหมาะสม เกิดจากหลายสาเหตุ มีทั้งตั้งใจ มีทั้งเป็นนิสัย มีตั้งไม่ได้ตั้งใจ มีทั้งตกภาษาไทย ส่วนใหญ่ผมก็พยายามมองข้าม ๆ แต่ก็ประเมินบุคคลนั้นไปด้วย…ว่ามีความน่าเชื่อถือมากน้อย…เพียงใจ

คำว่าสำเนียงส่อภาษา กิริยาส่อสกุล เป็นคำที่กล่าวได้แบบไม่ล้าสมัย …ครับ

เอาด้วยคนอิๆๆ ผมเองชอบใช้คำวัยรุ่นๆ ในการแชธ จะกลับมาเปลี่ยนเอาแบบถูกต้องดีกว่า อิๆๆ

I have to apologize for my incorrect usage of Thai language.

บางทีก็พิมพ์เร็วจนผิด อย่างผมก็บ่อยๆ

เห็นด้วยกับการเลิกใช้ภาษาวิบัติครับ

ถ้าคำไหนไม่แน่ใจว่าเขียนถูกหรือเปล่า ให้ถาม google ครับ
เช่นไม่แน่ใจว่า วิบัติ นี่มันมีสระอิหรือเปล่า

search คำว่า วิบัติ
http://www.google.co.th/search?hl=th&sa=X&oi=spell&resnum=0&ct=result&cd=1&q=วิบัติ&spell=1

search คำว่า วิบัต
http://www.google.co.th/search?hl=th&q=วิบัต&meta=
google จะถามว่า คุณหมายถึงคำนี้ใช่ไหม วิบัติ

ดูความคิดเด็กสมัยนี้สิ

google มันยังรู้เลยเนอะ ++

อันที่จิงผมเพิ่งเห็นกระทู้นี้นะเนี่ย ที่ผ่านมาคงใช้ผิดมาเยอะ ต่อไปจะพยายามให้ถูกแล้วกันนะครับ

[color=blue]main() {

printf(“Hello World.
”);

}[/color]

แต่บางที คำผิด ๆ ก็กลายเป็นคำใหม่ ๆ ได้ขึ้นมาเช่นกันนะครับ

พิมพ์ผิดไม่ว่ากัน แต่ตั้งใจเขียนผิดนี่ก็รับไม่ได้เลย

เว็บบอร์ดที่ผมทำ ขนาดเขียนไว้ตรงกรอบโพสต์ คือว่าถ้าจะกดโพสต์เนี่ยมองเห็นคำเตือนเรื่องภาษาไทยแน่ๆ แต่ก็แค่นั้นจริงๆ คนโพสต์แทบไม่สนใจไม่ใส่ใจอะไรเลย ไม่มีความรู้สึกสะดุ้งอะไรเลยซักนิด ก็ยังกดโพสต์คำวิบัติออกมาอีก ยอมเค้าเลย แบบนี้มันไม่ใช่นิสัยมันเลยแก้ไม่หาย พอเตือน ลบ แบน ก็ไม่พอใจซะอย่างนั้นทั้งๆที่เตือนแล้ว

ถ้ามีจิตสำนึกซักนิด มองเห็นคำเตือน น่าจะแก้และใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องซะหน่อย

เห็นด้วยคนครับ

หากสังคมเอาแต่ negative คนที่ใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้อง เขียนไม่ถูกต้อง เอาแต่ปฎิเสธการอยู่ร่วมในสังคม ไม่ช่วยแนะนำขัดเกลาให้ใช้ภาษาเขียนภาษาพูดให้ถูกกาละเทสะ และสถานที่ อีกทั้งกับเพศและวัย

ภาษาไทยก็คงจะวิบัต

เปลี่ยนจากการปฎิเสธ…มาเป็นแนะนำการใช้ให้ถูกต้อง อาจจะเสียเวลาเสียอารมณ์หน่อย แต่ในอนาคตข้างหน้า…เยาวชนเหล่านั้น ก็เข้าใจในวัยที่ตนเองผ่านมา…เฉกเช่นเราๆที่มีวัยมากกว่าเขาในตอนนี้

ช่วยกันอนุรักษภาษาไทยครับ