ประกาศ ของดการตอบคำถามให้กับผู้ที่ใช้ภาษาไทยผิดๆ + Poll

เพื่อเป็นการรณรงค์ให้สมาชิกใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง และเป็นการอนุรักษ์ภาษาไทย

ต่อไปนี้ผมจะงดการตอบคำถามผู้ที่ใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้องหรือภาษาวิบัติ
โดยเฉพาะกับผู้ทีรู้ตัวว่าใช้ผิดแต่ก็ยังใช้ผิดๆต่อไปไม่คิดปรับปรุงด้วยข้อแก้ตัวว่าใช้ผิดจนชิน
โดยอาจจะมีการ แก้ไข หรือ comment คำที่ผิดให้ แต่จะไม่ตอบคำถามให้จนกว่าจะมีการแก้ไขให้ถูกต้อง

สำหรับผู้อื่นผมคงบังคับอะไรไม่ได้ แต่อยากขอความเห็นเพื่อนๆว่าเห็นด้วยหรือไม่
กำหนดระยะเวลาโหวต 30 วัน แสดงผลโหวตหลังจากครบกำหนดแล้ว

ปล. ผลการโหวตไม่มีผลกับการตัดสินใจงดตอบคำถามของผมครับ
ขอบคุณครับ
KKE

Vote ไปแล้วครับ

และเห็นด้วยครับ

บางท่านอ่านแล้วอาจจะหมั่นไส้
ผมขอออกตัวก่อนครับว่าผมไม่ได้เก่งกาจอะไรมาจากใหน
บางคำถามก็ใช่้ว่าจะตอบได้ อันใหนพอตอบได้ก็ช่วยๆตอบ
บางครั้งที่ตอบไปก็อาจจะผิดพลาดเช่นกัน ท่านอื่นๆที่รู้ก็ช่วยแก้ไขให้ถูกได้ ไม่มีปัญหาอะไร

หากผมทำคนเดียวก็คงจะไม่เห็นผลเท่าไหร่
แต่หากทุกคนร่วมมือกัน ก็จะเห็นผลเป็นอย่างดี
ผู้ที่ใช้ภาษาผิด ตั้งคำถามแล้วไม่มีคนตอบ ก็จะเริ่มปรับตัวในที่สุด

ปล. คนที่ตอบคำถามก็ควรจะพิมพ์ให้ถูกด้วยเช่นกันครับ หลายครั้งที่พบว่ามีการพิมพ์ผิดๆถูกๆ เช่นไม่ได้ยกแคร่หรืออาจกดไม่ดีสระ อูกลายเป็นสระอุ หรือกดแป้นที่ใกล้เคียงแทน ไม่รู้จะรีบไปไหน ซึ่งตรงนี้คงไม่ซีเรียสเท่าการใช้ภาษาผิด เช่น น่า เป็น หน้า ครับ
แต่ไหนๆพิมพ์แล้วก็ควรจะมีการตรวจทานให้ถูกต้องครับ ทุกครั้งที่ผมพิมพ์ก็มักจะมีจุดที่พิมพ์ผิดบ้างแต่ก็จะแก้ไขให้ถูกก่อนกดโพสต์เสมอครับ

ขอบคุณครับ

ส่วนตัวเป็นการดีครับ ที่ออกมา รณรงค์ กันครับ ทำให้ระวังมากขึ้นมากทีเดียว
ตัวผมเองก็ใช้คำผิดอยู่บ่อยๆ ครับ บางทีมือเร็วไม่ทันตรวจดู
เพราะบางครั้ง ที่พิมพ์ผิดไม่ได้ตั้งใจที่จะใช้ภาษา อันไม่ถูกต้องครับ บางทีคำบางคำก็จำผิด พิมพ์ตก หรือเขียนผิดครับ
แต่ก็พยามแก้ไขปรับปรุงตัวเองครับ

Voted - ให้เรียบร้อยครับ การใช้ให้ถูกต้องไม่ยากหรอกครับ

ปุ๊ก

VOTE+ปักหมุดแล้วครับ
ส่วนผมเองก้พิมพ์พลาดบ่อยๆ
แต่ยังที่สามารถแก้ไขได้ครับ

สนับสนุนครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยโหวตครับ
เรื่องพิมพ์ผิดตกหล่นเป็นเรื่องธรรมดาครับ แล้วก็สามารถแก้ไขข้อความให้ถูกต้องได้ ใครๆก็พิมพ์ผิดได้
แต่การใช้คำผิดหรือภาษาวิบัติเป็นเรื่องไม่น่าให้อภัยครับ ช่วงหลังๆเห็นบ่อยจนทนไม่ไหวจึงได้กระทู้นี้มาครับ

:smash:

vote แล้ว ครับ

ผมหมั่นไส้ครับ lol แต่สนับสนุนเต็มที่ และขอช่วยรณรงค์ให้สมาชิกใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง และเป็นการอนุรักษ์ภาษาไทย

เห็นด้วยครับ ไม่ชอบพวกใช้ภาษาวิบัติ
หลายคนเห็นเป็นเรื่องธรรมดา แต่นานวันเข้า ภาษาวิบัติแน่

ขอสนับสนุนการใช้ภาษาที่ถูกต้องครับ

vote (แสดงความคิดเห็น) เรียบร้อยแล้วครับ เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

อยู่ที่เจตนาของผู้ใช้ครับ บางทีผิดแบบไม่ตั้งใจ

ไปไหน ครับ
^^’

บทลงโทษรุนแรงไปมั้ยครับ
เปลี่ยนจากงดตอบกระทู้ เป็น ประจานให้เห็นโดยทั่วกันดีกว่า 5555+
lol

i agree with you. and voted for you.

แก้ไขแล้่วครับ

เริ่มบังคับใช้ตอนไหนอ่ะครับ