Paypal, e-onlinedata , authorize.net ....อะไรดี

อ่านจากกระทู้ที่ผ่านๆ มา
ดูเหมือนว่า paypal จะไม่ค่อยดี ตัดบัตรโดยตรงไม่ได้ คนจ่ายต้องสมัคร paypal ก่อน
การโอนเงินก็ทำได้อย่างลำบาก

บริการในไทยก็มีอยู่สองสามที่ แต่ไม่แน่ใจว่า มี API ให้ใช้ไหม

แล้วมีที่ไหนดีดีแนะนำบ้างล่ะครับ เพื่อนสมาชิกมีประสบการณ์ การใช้บริการ payment gateway/ merchant account ที่ไหนกันบ้าง เป็นอย่างไร

สำหรับประเทศไทย สมัครเพื่อจ่ายผ่านบัตรได้
แต่ถ้าจะรับจ่ายทางบัตรเครดินแล้วล่ะก็ ได้เหมือนกัน แต่ต้องมี US bank account สำหรับให้โอนเงินเข้าด้วยนะ ไม่งั้นก็เก็บเงินไว้กะมันไม่ได้ใช้

ถ้าเข้ากฏ เชื่อมเองกับแบงค์ดีสุดครับ
ไม่งั้น เมืองไทยมีอยู่ 2 ที่มั้ง อันนี้ไม่ทราบว่าเป็นไงบ้าง
แต่ business model เขา กล้ามาก :slight_smile:

Paypal ,ใช่จะรับบัตรเครดิตไม่ได้ … ต้องเป็น Account แบบ Business หรือ Premium … ถึงจะรับได้ … การโอนเงินปัจจุบันนี้ … สามารถโอนเงินเข้ามาที่ประเทศไทยได้แล้วครับ … โดยผ่านธนาคารกรุงเทพของเราเลยครับ … ไม่ยากเหมือนแต่ก่อนอีกแล้วครับ … :smiley:

ดูเหมือนว่า paypal จะไม่ค่อยดี ตัดบัตรโดยตรงไม่ได้ คนจ่ายต้องสมัคร paypal ก่อน การโอนเงินก็ทำได้อย่างลำบาก

ถูกต้องแล้วค่ะ Paypal ไม่เหมาะสำหรับเว็บในเมืองไทย แต่คุณ Pat มีทางออกนะคะ คือแนะนำให้เข้าไปสมัครใช้บริการของ www.paysbuy.com นะคะ ระบบการทำงานทุกอย่างเหมือนกับ Paypal เลยค่ะ ที่สำคัญ สามารถตัดบัตรได้โดยตรง คนจ่ายไม่จำเป็นต้องสมัครสมาชิกก่อน การโอนเงินก็ทำได้ง่ายมาก เพราะอยู่ในประเทศไทย เข้าของเป็นคนไทยค่ะ

สรุปข้อดีของ Paysbuy

1. สามารถสมัครใช้บริการได้ฟรี ไม่เสียค่าบริการรายเดือน
  2. สามารถเบิกเงินได้ภายใน 3 วันทำการนับจากวันที่ลูกค้าจ่ายเงิน
  3. เราจะถูกหักค่าบริการเพียง 3% จากยอดเงินที่ขอเบิก
  4. มี script html, asp, php ให้เรานำมา integate เข้ากับ order form ของเราได้โดยง่ายดาย
  5. เรื่องความปลอดภัย เชื่อมั่นได้ 100%
  6. บริษัท อยู่ที่เดียวกับ สมาคมผู้ดูแลเว็บ บนตึก Software Park แถวบ้านดิฉันเองค่ะ

หากสนใจข้อมูลมากกว่านี้ ก็เข้าไปดูที่เว็บไซต์ของ Paysbuy ได้เลยนะคะ ดิฉันรู้จักกับ MD ด้วยค่ะ เป็นกันเองมากๆ นิสัยดี มี Vision กว้างไกล เลยอยากให้คนไทยสมัครใช้บริการกันเยอะๆ ค่ะ :angel:

ดูเหมือนว่า Paysbuy ผู้จ่ายจะต้องเป็นสมัครชิกด้วย และไม่มี API ให้
ทั้งสองอย่างนี้สำคัญมากครับ เพราะผมต้องการบริการ API
เรื่องการที่ลูกค้าต้องเป็นสมาชิกก่อนนั้น แม้ว่าจะมีข้อดีอยู่
แต่ผมมองว่าเป็นการปิดกั้นลูกค้าด้วย

ลูกค้าค่างประเทศผม คงได้งง และลดความน่าเชื่อถือ หากต้องส่งไปยังเว้บอื่น
และเป็นภาษาที่เขาไม่รู้จัก

สำหรับ http://www.e-onlinedata.com/ ดูเหมือนว่าจะเป็นผู้นำ ในตลาด hosting
และมีความเป็นไปได้สูง ที่ผมจะเลือกใช้ที่นี่ครับ

NO Application Fee
NO Annual Fee
NO Cancellation Penalties
No Batch Header Fees
2.15% Qualified Discount Rate VISA/MasterCard
$0.25 cents per transaction (includes the cost of Address Verification AVS)
$25 Monthly Minimum
Discover and American Express upon request
$10 monthly Statement Fee
Authorize.Net Virtual Terminal and API
FREE Authorize.Net Set up
$10 Authorize.Net Monthly Gateway Access Fee
First 250 transactions free monthly, then just $0.05 per transaction

น่าสังเกตุว่า ทำไม bank ในไทย จึงไม่มี API ให้ใช้เสียที (หรือมีแล้วผมไม่รู้)
ผ่านมาเกือบ 10 ปี เป็นยังไงก็เป็นอย่างนั้น สำหรับ SCB ระบบก็ดี ใช้กันมาหลายงาน แต่เหมือนไม่พัฒนาเพิ่มเติมเลย ส่วน bank อื่นไม่ค่อยได้ใช้ ใครมีประสบการณ์อย่างไร ก็ update กันหน่อยครับ

อีกที่หนึ่ง ที่ผมแนะนำและใช้อยู่ คือ http://www.linkpoint.com/
ระบบ API ดีมากครับ แต่มีเงื่อนไขว่า

1. เป็นนิติบุคคล
  2. $15 สำหรับแต่ล่ะบัตร Visa, Amex, …
  3. ค่า charge เป็น % ไม่แน่ใจครับ แต่น้อย
  4. ค่า refund แพง :frowning:
    ข้อดีคือ API ดีมาก support แทบทุกภาษา เมือพูดถึงอันดับความนิยม ติด 1 ใน 5 อย่างแน่นอน

ถ้าผมใช้ LP ผมต้องจดทะเบียนบริษัทเสียก่อน ไม่อยากจดตอนนี้ครับ :lol:

ไม่งั้น เมืองไทยมีอยู่ 2 ที่มั้ง อันนี้ไม่ทราบว่าเป็นไงบ้าง
แต่ business model เขา กล้ามาก

ที่ไหนเหรอครั แล้วทำไมถึงกล้ามาก??

thaiepay ที่นึง ส่วนอีกที่ จำไม่ได้ครับ

ที่ว่ากล้า หมายถึง เขาไม่ต้องให้ merchant ฝากเงินไว้
นันหมายถึงว่า หากมีการ charge back จากเจ้าของบัตร
ทางผู้ให้บริการต้องหาทางหักเงินจาก merchant เอาเอง
การที่ไม่มี deposit ความเสี่ยงย่อมสุงกว่า ดังนั้น ในธุรกิจนี้ที่ margin
น้อยมากๆ (สมมติว่า 2%) ก็ต้องอาศัย volumn จึงได้กำไรเยอะ
สมมติอีกว่ายอดแต่ละรายการเท่ากัน ถ้าใช้บริการไป 50 ครั้ง
มี charge back 1 ครั้ง หากตามเงินคืนจาก merchant ไม่ได้
ก็ไม่เหลือแล้วครับ

แต่เงื่อนไขตอนนี้ผมไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนไปหรือยังนะครับ และอย่างไรก็ตาม
ทำธุรกิจ มันก็ต้องมีความเสี่ยงอยู่แน่นอนครับ

1. บริษัท อยู่ที่เดียวกับ สมาคมผู้ดูแลเว็บ บนตึก Software Park

อ้า แต่สมาคมไม่ได้เกี่ยวกับเขามั้งครับ เดี๋ยวคนอ่านจะสับสน :wink:

การโอนเงินปัจจุบันนี้ … สามารถโอนเงินเข้ามาที่ประเทศไทยได้แล้วครับ … โดยผ่านธนาคารกรุงเทพของเราเลยครับ …

หาเมนู add bank BBL ไม่เจอครับ อยู่ตรงไหนน่ะครับ

เรื่องการที่ลูกค้าต้องเป็นสมาชิกก่อนนั้น แม้ว่าจะมีข้อดีอยู่
แต่ผมมองว่าเป็นการปิดกั้นลูกค้าด้วย ลูกค้าค่างประเทศผม คงได้งง และลดความน่าเชื่อถือ หากต้องส่งไปยังเว้บอื่นและเป็นภาษาที่เขาไม่รู้จัก

1. ของ PaySbuy ลูกค้าที่ชำระค่าบริการผ่านบัตรเครดิตไม่จำเป็นต้องสมัครสมาชิกค่ะ
  2. เขามีทั้งภาษาไทยและภาษาอังกฤษให้เลือกนะคะ … คิดว่าชาวต่างชาติน่าจะรู้จักภาษาอังกฤษนะคะ คุณแพท อิๆ

ส่วนที่เว็บที่ให้บริการตัดบัตรเครดิตออนไลน์ มีหลายแห่งค่ะ แต่ที่ดิฉันเคยใช้มาก็มี

1. www.thaiepay.com
  2. www.thailandpay.com
    ทั้ง 2 เว็บนี้ใช้ Gateway ของ ธนาคารเอเซีย เหมือนกันค่ะ (การทำงานเหมือนกันเด๊ะ)

ส่วนที่เขียนว่า Paysbuy อยู่ Software Park ที่เดียวกันกับสมาคมผู้ดูแลเว็บนั้น ต้องขออภัยด้วยนะคะ ที่พาดพิง ทางสมาคมไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับ Paysbuy แต่อย่างใดค่ะ

ถ้าคุณแพท ต้องการ ระบบ Payment ที่มี API จริงๆ ละก็ จดทะเบียนบริษัทเลยค่ะ ฝาก fix ไว้ใน bank สัก 1-2 แสนบาท แล้วทำเรื่องขอใช้บริการ payment gatway ได้ที่ธนาคาร ไทยพาณิชย์ หรือ ธนาคารเอเซีย ก็ได้ค่ะ

ลูกค้าจะได้เชื่อมั่น ไม่ต้องกระโดดออกจากเว็บของตัวเองเพื่อไปทำรายการชำระเงินที่เว็บอื่น … ไว้มีโอกาสคงได้คุยกันทาง msn นะคะ ช่วงนี้นุช ยังสอบไม่เสร็จ เห็นพี่เอก บอกว่าคุณแพท ถามถึง … :angel:

[quote] การโอนเงินปัจจุบันนี้ … สามารถโอนเงินเข้ามาที่ประเทศไทยได้แล้วครับ … โดยผ่านธนาคารกรุงเทพของเราเลยครับ …

หาเมนู add bank BBL ไม่เจอครับ อยู่ตรงไหนน่ะครับ [/quote]
ผมมีรายละเอียดจากผู้ช่วยเหลือ … การประสานงานติดต่อ … ให้ทาง PayPal ส่งเงินเข้ามายังธนาคารกรุงเทพได้มีดังต่อไปนี้ … :wavey:

สวัสดีครับ
คือเมื่อกี้ผมลงทุนใช้โทรผ่านทาง Internet ไปหาะนาคารกรุงเทพสาขา New York ครับ ต้องขอขอบคุณทางทีมงานมากๆๆนะครับ ที่ช่วยให้ข้อมูลกับผมเป็นอย่างดีครับ
ทางเจ้าหน้าที่บอกว่า เราสามารถเราเงินจาก Paypal ได้ โดยการ Fax หรือ Scan หน้าสมุดบัญชีที่มีชื่อ และหมายเลขเราไปให้ธนาคารกรุงเทพสาขา Newyork โดยเขียนใน Email ว่า เป็นสมาชิกของ Paypal ต้องการรับเงินเพื่อยืนยันการเป็นเจ้าของบัญชี แล้วรอการตอบกลับจากทาง Bank แล้วค่อยทำการ Add Bank Account กับ Paypal ทีหลังครับ

อันนี้ข้อมูลนะครับ
โทรศัพท์: (1-212) 422-8200
แฟกซ์: (1-212) 422-0728
อีเมล: helpdesk.nyb@bbl.co.th
FED Routing No: 026008691
CHIPS ABA: 0869

เพิ่มเติมครับ 1

สำหรับคนที่ Add Bank Account ของธนาคารกรุงเทพตอนแรกแล้วมันเด้งกลับนะครับ ผมว่าพวกเรา(รวมผมด้วยที่ add แล้วเด้ง) ต้องเสียเงินอีกสักนิดหน่อยส่ง Fax ไปหา Paypal Fax ที่ส่งก็คือ email ที่เราเมลล์บอกให้ทาง bank กรุงเทพ new york ให้ผ่านเงินที่ paypal จะส่งมาอ่ะครับ ต้องเขียนเป็นภาษาอังกฤษนะครับ หวังว่าคงจะเป็นประโชยน์นะครับ เดี๋ยวผมเอาเว็บที่ให้ส่ง fax ฟรีมาให้ครับ มันให้ทดลองใช้ $1 อิอิ

เพิ่มเติม 2 ครับผม

อันนี้ตัวอย่างจดหมายครับ ผมให้เพื่อนฝรั่งช่วยเช็ค grammar ให้ล่ะครับ

Dear Bangkok New York Branch Bank,
I’d like to add my Bangkok bank account into my Paypal account for transferring money. I had called to your bank customer to ask information about how can I do, she said “Please fax or scan the passport book with your name and account number to Bangkok New York Branch Bank”.
Now, I already attached file to you. Please check and allow the paypal transition for verifying purpose, the amount will be $0.01-$0.99. Please reply me when you set it. Thank you very much.
Sincerely,
Satachai.

ดังนั้น PayPal … สามารถนำเงินเข้ามาที่ ธนาคารกรุงเทพได้แล้วครับ … :smiley: ข้อมูลพวกนี้ … ผมได้มาจากการขายของที่ eBay ครับ … :lol:

พอจะทราบไหมครับว่าจะเปิดบัญชีที่สาขา New York ของธนาคารกรุงเทพฯ ต้องทำยังไงบ้างครับ

พอจะทราบไหมครับว่าจะเปิดบัญชีที่สาขา New York ของธนาคารกรุงเทพฯ ต้องทำยังไงบ้างครับ

ใช้เลขที่ของธนาคารกรุงเทพ บ้านเรานี่แหล่ะครับ … ส่งเรื่องไปให้ทางธนาคารกรุงเทพ สาขา นิวยอร์ค … ว่าบัญชีเรามีอยู่จริง … พอเวลาเขาส่งเงินมาก็จะผ่านทาง New York ก่อนแล้วก็ … เข้ามาที่ธนาคารกรุงเทพ ของไทยเราครับ … :lol:

ว้าว น่าสนใจมากๆ เอ แบงค์อื่นน่าจะทำได้ด้วยนะครับ เพราะเขาก็จะได้กำไร
จากอัตราแลกเปลี่ยนโดยไม่ต้องออกแรงมาก

เดี๋ยวว่างๆ จะลองทำตามที่แนะนำดูครับ

ว้าว น่าสนใจมากๆ เอ แบงค์อื่นน่าจะทำได้ด้วยนะครับ เพราะเขาก็จะได้กำไร
จากอัตราแลกเปลี่ยนโดยไม่ต้องออกแรงมาก

เดี๋ยวว่างๆ จะลองทำตามที่แนะนำดูครับ

ตอนนี้ได้เพียงที่เดียวครับ … ธนาคารกรุงเทพ … ครับ … หากธนาคารอื่นต้อง … ติดต่อประสานงานดูครับ … :rolleyes:

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีดีเหล่านี้ :slight_smile:

paypal เปิดรับสมาชิก คนไทยแล้วเหรอ ปีก่อนยังโดนแบน
ขอบคุณที่แนะนำครับ โอนผ่านแบ้ง กรุงเทพนี่สบายเลย

ค่าใช้จ่ายในการโอนเงินจาก paypal เข้าบัญชีธนาคารกรุงเพทฯในต่างประเทศ
และโอนมายังไทยอีก ไม่ทราบว่า มีค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ

ค่าธรรมเนียมจะอยู่ราวๆ 400 บาทอย่างมาก … ถ้าโอนจำนวนเงิน 500$ จะคุ้มที่สุดครับ… จากหลายๆคนที่โอนมา … หากโอนน้อยจะไม่ค่อยคุ้มเท่าไร … :rolleyes: