ใครได้รับผลกระทบจาก Pacnet ขึ้นราคาบ้างคะ

พอดีทาง Pacnet แจ้งขอขึ้นราคา Colo Full Rack มา ซึ่งราคาที่ทาง sale เปิดมาให้ นี่ เรียกว่า รับไม่ได้เลยค่ะแตกต่างจากราคาเดิมมากๆ เทียบๆดูแล้วราคาพอๆกับ ที่ CAT เลย ไม่ทราบว่าพี่ๆในนี้โดนแจ้งขึ้นราคากันบ้างไหมคะ

เช่าตรงกับ Pacnet หรือ Sub ต่อจากคนอื่นละฮะ

ถ้าตรงแล้วมันแพงจิง ก็ย้ายเถอะฮะ

ใครอยู่นี่ก็เตรียมตัวย้ายตอนต่อสัญญาไว้ครับ ถ้าราคาแพงมากก็ย้ายดีกว่า
ข่าววงใน(ยังไม่ได้กรอง อาจผิดพลาด)ว่าไว้ว่า re brand แล้วจะเน้นลูกค้ากลุ่ม premium ลูกค้า lowclass ราคาถูกๆก็เตรียมตัวกันไว้ครับ

เช่าตรง คะ ราคาขึ้นมาแพงมาก เพื่อนๆเจอแบบนี้กันบ้างมั้ย

เน่าบ่อยยังจะขึ้นอีกเนี่ยนะ เหอะๆ สงสัยหนีไปอยู่เสือป่าดีก่า ไม่เห็นเค้าจะไฟดับกันเลย ที่นี้เด๋วดับ เด๋วนู้นนี่ จิปาธะ ปีนี้เล่นไปหลายรอบละ

ราคาแต่ละที่แต่ละราย… มันอยู่ที่ ความเก๋า lol

กระทบไปหมดเลยค่ะ ถ้าราคาขึ้นมานิดๆหน่อยๆก็ยังรับได้ นะคะ แต่ราคาที่ขึ้นมานี่มากกว่า เดือนละ หมื่น คงอยู่ไม่ได้แน่ๆคะ

ผมว่าลองเช็คราคาดูดีๆ นะครับ เพราะเข้าใจว่าเค้าเองก็รวมตัวกัน
ราคาตอนนี้ 1 Full Rack ราคาก็จะใกล้เคียงกันเกือบทุกที่แล้วครับ
ถ้าหากเอา CAT เป็นตัวตั้งเข้าใจว่าน่าจะได้ราคาประมาณ 33-37k

ที่อยากเน้นก็คือมองเรื่องไฟ และค่าใช้จ่ายพวกที่ต้อง Advance พิเศษ
เช่นค่าปรับไฟ ขนาดพื้นที่ ตัวเลขที่เค้าเอามาลวงเราก็มีอยู่ครับ หาก
พิจารณาแล้วถึงความคุ้มค่า ก็พิจารณาเรื่องย้ายต่อได้เลยครับ

ปุ๊ก

ไม่ค่อยอยากบ่นกับเจ้านี้… หลายปีก่อนยังไง ปีนี้ก็ยังงั้น… น่าจะยันไปถึงชาติหน้า :smash:

ย้ายไปที่ cs ก็ดีครับ มายัดกันที่ cat เยอะเกินไปล่มเอา ๆ
ปีที่แล้วทั้งปีไม่เคยมีล่มเลย ปีนี้ 7 เดือน 7 ครั้งได้แล้วมั้ง

ไป cat เถอะ…อย่ามายัดที่ cs เลย…นิ่งดีอยู่แล้ว lol lol lol

ไป ISSP สิ ค่าไฟเกิน 1800/A :slight_smile:

ต้อนนี้ใช้อยู่ราคา เท่า CAT เลยครับ (เพิ่ม link Inter ไป)

หากเพิ่มอีก จะย้ายไป CAT ทั้งหมดเลยครับ

ISSP ระบบ network และไฟเขานิ่งนะครับ การคิดต้นทุนโคโลตอนนี้กระแสไฟไม่ใช่ตัวแปรหลักครับ เครื่องแบรนด์เนมกินกระแสไฟฟ้าน้อยมากอย่างเช่น R200 กินกระแสเพียง 0.4A เท่านั้น อีกทั้งราคาก็ถูกกว่าประกอบเอง นี่ยังไม่พูดถึงเรื่องระยะเวลาประกันเลย

หากจะมาพูด BW ตรงนี้ก็ไม่ได้ต่างกันมาก มาดูเรื่องความนิ่งของระบบ network และ power ดีกว่า
แต่จุดหลักๆอยู่ที่งานบริการของเจ้าหน้า noc แต่ละเจ้ามากกว่าที่เป็นจุดให้ผมคิด และงานบริการของเจ้าหน้าที่ CS-Lox กับ ISSP ก็ดีด้วยกันทั้งคู่ แต่ของ Pacnet นี่แย่ลงๆลงคลองไปทุกๆวัน (ผมใช้ PI มาตั้งแต่เขาอยู่ตึกเล้าเป็งงวนแล้ว) เข้าและออกมาสามครั้ง… อะไรที่รับปากก็ไม่เคยทำได้ ขนาดทำเป็นหนีงสือรับรองมาก็ยังไม่ดีขึ้น โดยเฉพาะกรณีฉุกเฉนทีไร ผมอารมณ์เสียอย่างมากๆ มากถึงที่สุด จากสี่ตู้ที่ PI ผมย้ายไป CS ทิ้งไว้ที่ Pacnet ตู้เดียว (ลูกค้าดึงเอาไว้ไม่งั้นเอาก็เอาออกหมด)

ผม care เรื่องความนิ่งของไฟฟ้ากับระบบ network และงาน noc services urgent case มากที่สุดครับ ราคาผมว่า…ไม่ได้ต่างกันเท่าไรหรอกครับ อยากจะให้ดีจริงๆแนะนำ idc true ครับ ksc ก็ดีครับ

ISSP ระบบดีมากครับ ยกเว้นค่าไฟเกินแพงไปหน่อย

[quote author=kke link=topic=12390.msg120680#msg120680 date=1216039141]
แต่ผมไม่ชอบตรง NOC ไม่จิ้ม keyboard ให้เนี่ยแหละ ต่อให้อย่างเดียว ถ้าวางที่นี่ต้องมี IP KVM ซักตัว

ทำใจครับในเมื่องเค้าประกาศว่าเค้าดี เราก็ไปพอเราไปก็มีปัญหาคิคิ อันนี้ เค้าต้องปรับปรุงของเค้าไม่ใช่ว่า CAT ไม่ดีนะครับดีแต่ไฟดับบ่อยแบบนั้นคงไม่ไหว

ก็ขึ้นราคาค่า Host มั่งสิครับ เศรฐกิจอย่างนี้ ทาง ISP เองเขาต้นทุนก็ขึ้น กำไรเขาน้อยลง เขาก็ต้องขึ้นราคาเป็นธรรมดา
แต่ท่านๆ ทั้งหลายก็พากันขาย Host ราคาเหมือนจะแจกฟรี กันซ่ะงั้น ผมบอกไว้เลยครับ ยังไงทุกๆ ที่ต้องขึ้นราคาแน่เพราะอะไร

1. น้ำมันตอนนี้ลิตรละเท่าไหร่?
  2. ได้ข่าวว่าแก๊สยังขึ้นราคาเลย
  3. เงินเดือนพนักงานของเขาก็ต้องขึ้นเพราะค่าครองชีพสูง
  4. ค่าไฟก็แพงขึ้น
  5. ค่าอาหารแพงขึ้น
  6. อุปกรณ์ต่างๆ ต้อมีการ MA เช่น UPS ต้องเปลี่ยนแบ็ท ตอนนี้ได้ข่าวว่า แบ็ทราคาเพิ่มขึ้นเป็น 2-3 เท่า ใครมีรถยนต์รู้ดีครับ
  7. อื่นๆ

ท่านๆ ลองไปคิดดูครับ ว่าจริงมั้ย ไม่เห็นใจ ISP เขามั่งหรือครับ !!!

ปล่อยให้เขาขายแข่งกันลดไปเถอะครับ… สิ้นปีนี้ยังทนอยู่ได้ก็เก่ง :pimp:

ไม่มีลดราคาครับ จะขึ้นราคา