มีใครเคยเจออาการนี้มั้ยครับ? packet loss เป็นบางช่วง

เนื่องจากช่วง 1 อาทิตย์ที่ผ่านมา ลูกค้าเริ่มบ่นเรื่องเกมแลค (เกมต้องรับส่ง packet แทบจะตลอดเวลา)
ตอนแรกไอเราก็โทษเน็ตเขา แต่ไปๆ มาๆ เริ่มมาโวยกันเยอะ เอาวะ ตรวจสอบซักหน่อย
ทดลอง ping ไปทั้งหมด 2 เครื่องที่วางไว้ที่ Proen IDC ปรากฏว่า Loss มาเยือนบาน
แต่ทดลอง ping ไปที่เครื่องที่วางไว้ใน Nettree IDC ดันไม่มี loss โผล่มาเลย

ซ้ายกับกลางเป็น Proen IDC ขวามือเป็น Nettree IDC

อันนี้ผลลัพทธ์ หลัง ping พร้อมกัน
บน เป็น Nettree IDC กลางและล่าง เป็น Proen IDC

หลักฐานแค่นี้ ไม่รู้จะแจ้ง NOC ให้ตรวจสอบ Switch ได้หรือเปล่า ตอนนี้กำลังหา IP เครื่องที่วางใกล้ๆ กัน
เพื่อ ping ทดสอบอยู่ ถ้าผลออกมาเหมือนกันจะได้ให้ NOC ตรวจสอบ :189bbdde:

ผมก็โทดเน็ทลูกค้าก่อนเหมือนกัน สงสัยต้องลองบ้าง
ที่มีปัญหาก็จาก Proen ที่ลูกค้าชอบถามเรื่องเน็ทมีปัญหา
แต่เครื่องที่ INET ไม่มีลูกค้าบ่นเลย

ลองไปที่ 202.170.127.69 เป็นมั้ยครับ?

1. เครื่องที่วาง วางตรงกับ idcหรือไม่
  • ถ้าวางแชร์ก็ให้เจ้าของชั้นเช็คแบนวิตในสายuplink ว่าเต็มหรือไม่
  1. ลองปิงip ที่อยู่ในidcเดียวกัน
  • ถ้าปิงipติดกัน และคนละclass แล้วยังtime out uplink idcไปisp เต็ม ถ้าไม่เป็นก็ไป อ่านข้อที่ 1

วางตรงครับ แต่มันเป็นแค่บางช่วงเวลาเท่านั้น บางเวลานี่ ฉลุยเลย แต่ซัก 5โมง ถึง 1 ทุ่มนี่ timeout จะมาติดๆ กันแล้ว
ระหว่าง ping ก็เชคสายไปด้วย มันก็ไม่ได้เต็มอะไร
ส่วน IP Class เดียวกัน เจอแต่ปิด ping ทั้งนั้นเลย :189bbdde: ping ไม่เข้าซัก IP จะแสกนก็กลัวเขาด่า

เดี๋ยวพอถึงเวลา loss กระจาย จะลองดูครับ

ลองปิง ไปที่ gw ว่าปกติไหม ถ้าปกติ ลองปิด service ในเครื่องให้หมด แล้วลอง ปิงใหม่ ถ้ายังเป็น เป็นที่ idc แน่ อ้อ อีกอย่างลองเช็ค ค่า error ในสายดูด้วย

conntrack เต็มหรือเปล่า

รู้สึกที่ทดสอบวันนี้ ยังหา loss ไม่เจอเลย ทั้งๆ ที่เป็นเวลา peak time

เวลาตรวจสอบ แนะนำให้ใช้เครื่อง colo ping ไปทดสอบครับ
หากมี loss ให้ลอง ifconfig เครื่องที่มีปัญหาดูว่ามี error บ้างหรือปล่าว ถ้าไม่มี ให้สงสัยไว้ก่อนเลยครับว่าท่อเต็ม

ขอขุดนะครับ วันนี้เจออาการอีกแล้ว
ทดสอบเอา Colo Ping ไป ผลคือ < 1ms ตลอด ไม่มี loss เลย

แต่ทดสอบเอาบ้าน ping ไป loss + ping บานตะไทเลยครับ ทดสอบ ping ไปที่ gateway ของตู้แล้ว
ก็มีอาการแบบเดียวกัน เชค Usage ของสาย ก็ไม่เต็ม (สายตรง 1 Gbps ครับ ไม่แชร์)

อาการนี้ต้องให้ IDC เชคหรือเปล่าครับ

(ซ้ายบน Gateway ตู้ ขวาบน เครื่องโคโลผม (Nettree) ข้างล่าง Colo ผม (Proen))

ลอง traceroute ซ้ำๆ ดูครับ

tracert -d -w 1000 112.121.152.20

ช่วงนี้ลูกค้าผมที่ proen บ่มพึมๆ มาเหมือนกันครับ

ลอง ปิด service ทั้งหมดดูยัง รวมทั้ง ไฟวอล ด้วย ช่วงที่เกิดอาการ ดังกล่าว แล้ว ลองให้เจ้าหน้า noc ที่เช็ค ค่า error ในสายยังครับ

proen ผมดรอปเมื่อคืนตอนตี 3-4 ครับ

ประมาณ 5 นาที ลูกค้าถามเหมือนกัน

ครับ บางช่วงมีดรอปเหมือนกัน ทำเอาเข้าเว็บไม่ได้ไปเกือบ 5 นาที (แต่ถาม NOC ดันบอกว่าปกติ)

อาการเดียวกันครับ

สงสัย Link true ที่เข้า proen จะ bw เต็ม ในช่วง peak time แบบนี้จะเป็นกันหมดทุกเครื่องใน proen เลย

ping ข้าม idc แล้วมีปัญหา ping lost มั้ยครับ

ไม่ lost แต่ time กระโดดแฮะ

วันนี้ ประมาณ 15.19 - 15.21 ของผมไม่ติดซักเครื่องเลย