มีใครเคยเจออาการนี้มั้ยครับ? packet loss เป็นบางช่วง

เหมือนกันครับ ดับไป 5 นาที ลูกค้าโทรมาด่าเช็ดเลย = =

วันนี้ของผมมีปัญหาอีกรอบ

ลูกค้าโทรมาแจ้งว่าเว็ปเข้าไม่ได้

ผมลอง SSH เข้าไปดู อ้าวไม่ติด ปิงดู ไม่ติด เลยโทรแจ้ง restart

วางหูปุ๊บ ลอง SSH ดู อ้าวติดแล้ว Load ปกติหมดทุ้กกกกอย่าง (ตูพึ่งแจ้ง restart ไปเมื่อกี๊ - -")

โทรกลับไปยกเลิก แต่ไม่ทันละ รีให้เรียบร้อย -"-

ของผม 202.170.120.xx, 202.170.122.xx, 202.170.127.xx , 111.223.40.xx เป็นเรียบครับ พร้อมกับที่ทุกท่านแจ้ง

จนตอนนี้ลูกค้าหลายๆราย request ขอย้ายไป cs เป็นแถบเลย จนผมต้องมาเปิดตู้ cs รอเพิ่ม

proen network status เมื่อวานช่วงบ่ายสามครับ

เท่าที่ดูคือ uplink บางเส้นของ proen ขาดไป น่าจะ เส้นที่เชื่อมเข้า TOT IX เพราะระหว่างนี้ CAT และ INET ping ปกติ ซึ่งการเน่าแบบนี้น่าจะมาจากทาง endpoint อีกฝั่งขัดข้องครับ ทำให้ route ไม่สลับไปหาเส้นทางที่ยังใช้ได้

เท่าที่โทรไปถาม เขาบอกว่าเป็นที่ TOTIX เหมือนกัน แต่ทางโน้นเขาจะไม่แก้เลยหรอ = = คือมันบ่อยเกินไปแล้ว

วิธีแก้มันคือฝั่ง proen สั่ง shutdown uplink ที่มีปัญหาครับ … ซึ่งเข้าใจว่าจะทำให้ bandwidth อีกเส้นเต็ม จนอาจทำให้มันยิ่งมีปัญหาหนัก แทนที่มีแค่บาง isp กลายเป็นเน่าหมดไรงี้

ช่วงนี้ Proen เว็บในเครือผมก็ติดๆดับๆเหมือนกันเวลาเดียวกันเลย คงต้องรอเขาแก้ล่ะมั้ง

รอลุ้นให้ผ่านพ้นไปครับ :slight_smile:

หายยังครับ เท่าที่คุย เห็นว่า tot ตัดต่อท่อใหม่หมด และเห้นว่า ประสานงานกันไปแล้ว ของผม ยังไม่เจอแจ้งมาว่ามีปัญหา แต่มีไม่กี่เครื่อง แต่เห้นเจ้าหน้าที่ว่า ถ้าเป็นให้แจ้งไปที่ tot

TOT เมื่อวานผมเจอ ping กระตุกอยู่ครับ. ร่วมด้วยช่วยกัน cap ส่งไปที่ noc ครับ หลายๆ เสียง จะได้ปรับปรุงบริการโดยรวมครับ

ปัญหาคือ จะติดต่อ TOT ช่องทางใหน = =

1477 (ToT-Call-center)