ช่วยทดสอบหน่อยครับ ย้าย Ns 48 ชั่วโมงยังเข้าไม่ได้

www.siamcolo.net

เข้าได้ไหมคับ ไม่รู้ว่าผิดตรงไหนเข้าไม่ได้ซักที

ผิดที่ไหน ลองดูที่ http://freedns.afraid.org/domain/dnstrace.php?domain=siamcolo.net ครับ ช่วยได้

dns server ล่มรึเปล่าครับ

siamcolo.net
ns1.siamcolo.net

os windows 2003 มีเว็บเดียว ถ้า ns มันยิงไปถูกแล้วเจอ Ip น่าจะเข้าได้นะครับสงสัยจัง

อีกอย่างไฟล์วอลปิดหมด ไม่ได้ใช้งานไฟล์วอลครับ

อย่างที่บอกครับพี๋โอมให้ลองเปลี่ยน ns ทั้งคู่เป็น ip อื่นก่อนครับ แล้วค่อย เปลี่ยนกับมา
และรอการ update dns น่าจะได้นะครับ
เพราะ ip ก็ ping เจอปกติ

และก็เรียกเข้า http://202.52.7.162/ ได้ปกติ
แต่

ns ยังไม่ map ip
หรือแก้ทั้งดุ้น เลยลองสร้าง ns3 ns4 map ip และก็ เปลี่ยน dns ของโดเมนเลย

หรือ ไม่ลองเปลี่ยน dns ที่โดเมนให้ map dns อื่นก่อนแล้วค่อยเปลีย่นกลับมา ผมคิดว่าน่าจะได้หละครับ ไม่ติดทางใดก็ทางหนึ่งเหล่านี้

!!! อันตรายนะลง secu เครื่องเล็กๆ น้อยๆ ป้องกันการ attack จ๊า

อ่อ ที่แนะนำแบบนี้เพราะผมเองเคยเจอ DNS ไม่ Update เหมือนกันนะครับเป็นสัปดาห์ พอไปเปลี่ยนไปเปลี่ยนมามันก็ได้
แต่ลองเช็คในส่วน DNS ที่เครื่อง ทำงานไหมอย่างไอซ์ว่าด้วย คงมีไม่กี่อย่างที่ทำให้ใช้ไม่ได้

nameserver บนเครื่อง 202.52.7.162 ทำงานรึเปล่าครับ check ดูหน่อย

Default server: 202.52.7.162
Address: 202.52.7.162#53
> 202.52.7.162
;; Warning: ID mismatch: expected ID 60424, got 63347
;; connection timed out; no servers could be reached

เกี่ยวกับ dns record ของ domain ไหมครับ

ลองแก้ เปลี่ยนกลับไปมาตั่งกะเมื่อวานหลายรอบแล้วน้องมีน –

[quote author=iCeZ link=topic=9347.msg90778#msg90778 date=1199942376]
nameserver บนเครื่อง 202.52.7.162 ทำงานรึเปล่าครับ check ดูหน่อย

Default server: 202.52.7.162
Address: 202.52.7.162#53
> 202.52.7.162
;; Warning: ID mismatch: expected ID 60424, got 63347
;; connection timed out; no servers could be reached

[/quote]อีกทีฮะ - -’

register dns ไว้ที่ registra หรือยังครับน่ะ
ทำไม ping ns แล้วมันไม่ resolv ip ขึ้นมาเลย

เข้าทาง Ip ได้นี่คับ

ผมหมายถึง nameserver ครับ ไม่ใช่ webserver
เพราะ check แล้วไม่สามารถ lookup จากเครื่อง 202.52.7.162 ได้

> > siamcolo.net
Server:

ขออภัยครับแบบไม่ค่อยเข้าใจ
ปรกติถ้าทำ Ns ถูกแล้วเวลาเรียกจากชื่อโดเมนเนมก้เข้ามาเรียกที่ Ipเราซึ่งในที่นี้ ในเครื่องมีแค่เว็บเดียวน่าจะแสดงได้เลยนี่คับ

จะให้ดีต้องตั้งที่ DNS ของเครื่องปลายทางที่ IP นั้นชี้มาด้วยครับ
ให้มันตรงกัน

ในรูปคือการ โปรโมท dns ครับ ว่า dns นั้นๆไอพีอะไร
แต่ใน โดเมน ต้องระบุว่ามี dns อะไร เช่น
ns1.siamcolo.net = 202.52.7.162

www.siamcolo.net dns = ns1.siamcolo.net

lol ปล.ที่เครื่อง bind ทำงานบ่ท่าน

จากรูปนั่น ความหมายเป็นงี้ครับ

ถ้าจะถามว่า อะไรก็ตาม.siamcolo.net มี IP อะไร “ให้ไปถาม” จากเครื่อง ns1.siamcolo.net [ip 202.52.7.162]

ซึ่ง ที่เครื่อง 202.52.7.162 ต้องติดตั้ง service ที่ชื่อ “dns server” ไว้ให้บริการสอบถาม IP ไว้ด้วยครับ

ดูจากสถาณะมันก็รันอยู่นะครับไม่รู้ผมทำถูกรึเปล่า แต่หลายครั้งก่อนไม่เคย ติดตั่ง DNS Server เลยเพราะมีแค่เว็บเดียว ก็ยังเข้าได้ แต่นี่โดเมนเนมจดใหม่อะครับพึ่งได้ Ip มา ก็เลยแก้Ns เพื่อใช้งานแต่เข้าไม่ได้ซักที

ป.ล. ขอบคุณท่าน

ลองเข้าไปข้างในดูครับ ดู record ใน zone หน่อย เดี๋ยวแนะนำเพิ่มให้
เข้าใจว่า add zone อย่างเดียวเพราะมันมี reply มาแล้ว แต่หาข้อมูลไม่เจอแค่นั้นเอง