ช่วยทดสอบหน่อยครับ ย้าย Ns 48 ชั่วโมงยังเข้าไม่ได้

พึ่งรีสต๊าทไปหลังลงเสร็จ ช่วยแนะนำทีคับ

ลองเข้าดู ยังเข้าไม่ได้นะครับ

whois ดู เห็นใช้
ns4.siamcolo.net
ns3.siamcolo.net

:unsure:

ผมลองแก้ตามที่น้องมีนแนะนนำมา ก็มี ns1-ns4 Ip เดียวกัน

ได้แล้วครับท่าน maxlogic ได้เข้ามาแนะนำจนจับ ดีใจจัง ขอบคุณมากครับทุกท่าน lol

สรุปแล้วปัญหาเกิดจากอะไรเหรอครับ

พอจะบอกวิธีแก้ไขได้มั้ย เผื่อเป็นแนวทางให้กับท่านอื่นต่อไปครับ

:slight_smile:

ปัญหาคือตั้งค่า DNS ใน server ไม่ถูกต้อง
คือเวลา connect เข้าไปแล้วมันไม่ตอบ ip กลับมา

ไม่ไช่ว่าตั้ง dnsไม่ถูกต้องหรอก ดูตามรูปแล้วน่าจะ ไม่ได้ตั้งเลยอ่ะสิครับ

ถูกต้องแล้วคร้าบบบ
เดิมคุณ Info ไม่ได้ตั้ง DNS Server ไว้นะครับ

ตอนแรกนึกว่าไม่ได้ตั้งเฉพาะค่าของ NSx ที่ใช้อ้าง DNS