ต้องแอดข้อมูลจากในเครื่องไปเก็บที่ MySQL บนโฮสแต่ไม่มีโฮสไหนกำหนดสิทธิ์ให้ทำไงดี

ผมต้องการเพิ่มข้อมูลจากโปรแกรมที่อยู่ในเครื่องของผมลงใน MySQL บนโฮส แล้วแสดงข้อมูลผ่านเว็บที่ผมเก็บไว้บนโฮสครับ โปรแกรมของผมไม่ได้อยู่บนโฮส ลองสอบถามโฮสหลายๆที่แล้วไม่มีที่ไหนกำหนดสิทธิ์ให้ผมสามารถเพิ่มข้อมูลจากโปรแกรมที่อยู่ในเครื่องของผมลงใน MySQL บนโฮสได้เลยครับ เพราะเค้ามีระบบ Security ที่คุมไว้ ทำให้สามารถเพิ่มข้อมูลได้เฉพาะโปรแกรมที่รันอยู่เฉพาะบน Server เท่านั้นครับ ลองทำโฮสเองแบบ DDNS แล้วก็ไม่เวิร์คเลยครับใช้เราท์เตอร์ nlink ของ true ทำไม่ได้ซะทีติดอยู่ที่หน้า connect,disconnect ไปหน้าอื่นไม่ได้เลย ไม่ทราบว่าจะแก้ยังไงดีครับ

ไม่ทราบว่าโฮสที่คุณใช้อยู่ใช้ Control panel ของอะไรครับ
ถ้าเป็น DirectAdmin จะสามารถระบุโฮสหรือไอพีเฉพาะของเครื่องที่ให้สามารถรีโมทเข้าไปที่เซิร์ฟเวอได้ จัดการผ่านทาง Control panel เลยครับ

ทำได้ทุก cp ละครับท่าน

ข้อมูลจากเครื่องที่บ้านนี่เพิ่มเรื่อยๆใช่้มั้ยครับ คือทำการ update mysql บน server เรื่อยๆจากเครื่องที่บ้าน
จริงๆแล้วสร้าง sql แล้ว update ผ่าน phpmyadmin ก็ได้
หรือเขียน code php ไว้รับ input ผ่านหน้าเว็บก็ได้

ไม่ทุก cp ละครับท่าน ผมเคยใช้ Plesk มันไม่มีให้จัดการ

ISPConfig ทำได้ครับ ผมใช้อยู่

ตอน create database จะมีให้เลือกว่า allow remote access สำหรับ mysql

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ cp ครับ
ปัญหาอยู่ที่หลายๆโฮสไม่ได้เปิดให้ connect mysql ผ่าน tcp จากนอกเครื่องครับ

อยู่ที่เปิด TCP Port ให้ connect ได้ แล้วก็ user , host ให้ติดต่อจากภายนอก เพราะส่วนใหญ่จะเป็น localhost

ตามนี้เลยครับ

connect ผ่าน tcp จากภายนอกมันเสี่ยงเยอะนะครับ

ไม่มีใครเปิดให้ connect mysql ผ่าน tcp จากนอกเครื่องเลยครับ ผมใช้โปรแกรมเขียนด้วย VB2005 ด้วยไว้บนโฮสก็ไม่ได้ เป็นโปรเจคจบครับตอนที่เสนอหัวข้อลืมคิดตรงนี้ ตอนนี้ต้องรีบด้วยเพราะต้องสอบแล้ว เซงเลยครับ มีวิธีแก้ยังไงบ้างครับ

อย่างที่ว่าครับ แทนที่จะเชื่อมต่อผ่าน TCP ก็ให้เขียน PHP ขึ้นมาสักตัวนึง เพื่อรันคำสั่ง MySQL ต่างๆ ผ่าน PHP แทน

รันคำสั่งยังไงครับ ต้องสร้างฟอร์มด้วย php เพื่อรับค่าแล้วให้ VB ส่งค่าเข้าในฟอร์มเหรอครับ ไม่รู้มันจะส่งค่าได้ป่าว ผมไม่ค่อยเข้าใจช่วยอธิบายละเอียดด้วยได้ัม๊ยครับ ผมต้องรับข้อมูลจาก serial port แล้วเก็บลงใน MySQL แล้วแสดงข้อมูลผ่านเว็บอ่ะครับ

ลองเปลี่ยนวิธีดึงข้อมูลเป็นแบบนี้สิครับ

แทนที่จะ connect หา mysql ตรงๆ

ก็เขียน php ให้ดึงออกมาแสดงในรูปแบบ xml

จากนั้นก็ค่อยเขียน vb ให้ไปดึง xml น่าจะโอกว่ามะครับ

เพราะ xml เป็นมารตรฐานในการสื่อสารข้อมูล

ผมไม่ค่อยมั่นใจในส่วนของ VB เท่าไหร่ เพราะปกติไม่ได้เขียน VB นะครับ

ถ้าพูดถึงโครงสร้างง่ายๆ การที่จะนำข้อมูลไปเก็บในฐานข้อมูล อาจจะใช้การส่งค่าตัวแปรไปยัง PHP ตามปกติที่ใช้กันทั่วไป (POST, GET)
ไม่แน่ใจว่า VB จะมี Modules ที่คล้ายๆกับ Curl ใน PHP หรือเปล่านะครับ

เพราะตัว Curl สามารถที่จะ Fetch เอาเฉพาะส่วนของข้อมูลที่ต้องการ หรือสามารถที่จะส่ง-รับ ฟอร์มได้

ตรงนี้ต้องลองศึกษาดูนะครับ เพราะผมก็ไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับ VB ซะด้วยสิ

ยืนยันครับว่า Plesk มันกำหนดไม่ได้ แต่มันก้ขึ้นอยู่กับ server ด้วยครับว่าเขาเซ็ตไว้ยังไง โฮสเดิมที่ผมเคยเช่า ใน Plesk มันไม่มีให้ปรับก็จริง แต่ว่าทางโฮสเขาเปิดให้ Connect จากข้างนอกเข้าไปได้

แต่ถ้า CP เป็น DA ก็หายห่วงครับ เราเข้าไป Add host ให้กับ DB ได้

ถ้า application เขียนด้วย VB

ส่งได้นะเขียน vb ให้ sock open เอา

ถ้าตั้งค่า MySQL Remote Access บนฝั่งเซิร์ฟเวอร์ โดยการนำเอา public IP ของเครื่องที่โปรแกรมของผมติดตั้งอยู่เพิ่มเข้าไปใน
MySQL Remote Access จะทำให้เครื่องผมเพิ่มข้อมูลไปเก็บที่โฮสได้มั๊ยครับ

แต่ปัญหาคือ ผู้ให้บริการจะยอมเหรอคับ