ต้องแอดข้อมูลจากในเครื่องไปเก็บที่ MySQL บนโฮสแต่ไม่มีโฮสไหนกำหนดสิทธิ์ให้ทำไงดี

[quote author=wmthai link=topic=29545.msg275776#msg275776 date=1282063983]
ยืนยันครับว่า Plesk มันกำหนดไม่ได้ แต่มันก้ขึ้นอยู่กับ server ด้วยครับว่าเขาเซ็ตไว้ยังไง โฮสเดิมที่ผมเคยเช่า ใน Plesk มันไม่มีให้ปรับก็จริง แต่ว่าทางโฮสเขาเปิดให้ Connect จากข้างนอกเข้าไปได้

แต่ถ้า CP เป็น DA ก็หายห่วงครับ เราเข้าไป Add host ให้กับ DB ได้
[/quote]plesk มัน allow ทุก IP เป็นค่าปริยายครับ user/pass ของฐานข้อมูล ถ้าคุณรู้ก็ connect เข้าไปได้เลย (ถ้าไม่ไปเจอ firewall block เอานะ)

แต่จากเรื่องความปลอดภัย แนะนำให้เขียน script ขึ้นมารับ request ส่งไปเข้า mysql อีกชั้นดีกว่าครับ เป็นลักษณะ API

ตามนั้นเลย และยืนยัยว่าทำได้หากไม่ติด firewall

port 3306 ( น่าจะใช่ ) ถ้า Host ใช้ Plesk เปิดได้อยู่แล้วครับ ถ้าทาง Host เขาจะเปิดให้นะครับ

ถ้ามันติดขัดจริงๆ ลองคุยกับโฮสได้ ขอแค่ช่วงสั้นๆ
หรือไม่ก็หา vps ราคาประหยัด เช่าสักสองเดือน ก็ได้นะครับ

หรือถ้าจะแก้โค้ดก็ลองดู SOAP ครับ ตอบโจทย์ได้เลยครับ บน server ก็เขียน SOAP Server นิดหน่อยด้วย php ลองใช้คลาส nusoap ก็ได้ครับ เขียนไม่กี่บรรทัดครับ อาจจะเขียนรับ Query กับ ส่งค่ากลับ
ส่วน SOAP Client บน VB.net ก็ง่ายเลยครับ