ถาม Mod หน่อยนะครับ ว่าโพสขาย RAM 2 รุ่น 2 อย่าง คนละกระทู้มันผิดตรงไหน

คือไม่เข้าใจตรรกะครับว่า

[U]ห้ามโฆษณาเรื่องเดียวกันหรือเรื่องใกล้เคียงกัน มากกว่า 1 กระทู้[/U] ที่นี่เค้าหมายความว่าอย่างไร

ผมโพสขาย RAM 2 รุ่น คนละแบบกัน ที่โพสแยกกระทู้เพราะเวลาใครมาซื้อจะมาถามได้ตามดูได้ง่ายว่าเค้าสนใจตัวไหน
ซึ่งถ้าจะมาบอกว่ามันผิดกติกา แล้วพวกกระทู้พวกนี้ต่างกันตรงไหน ยกตัวอย่างเช่น

ขาย Server เหมือนกัน โพสโดยคนเดียวกัน แต่คนละรุ่นเลยแยกกระทู้ได้ (ของผมก็ RAM คนละรุ่นคนละยี่ห้อนะครับ)

[LIST]
[]ขาย Server ยี่ห้อ AAAA โดย นาย ก.
[
]Server BBB ราคาพิเศษ โดย นาย ก.
[/LIST]

โฆษณาเว็บเจ้าของเดียวกัน แต่คนละเว็บ แยกกระทู้ได้

[LIST]
[]เว็บ AAA เปิดให้บริการฟรี โดย นาย ข.
[
]เว็ยฝาก BBB เร็วทันใจ โดย นาย ข.
[/LIST]

:blink:

คิดง่ายๆ ขายของวันละกระทู้ครับ :slight_smile:

ตัวอย่างที่ท่านยกมา คงต้องไปดูว่ากระทู้แรกเลยโพสวันเดียวกันไหม เช่น นาย ก. ขาย server 3 ยี่ห้อ มาโพสกระทู้ทุกๆ 3 วันวันละกระทู้ ครบ 9 วันมี 3 กระทู้
แต่เวลามา update เขาจะโพสทีเดียวทั้ง 3 กระทู้ เวลาหลายท่านดู ก็จะเห็นเหมือนว่าโพส 3 กระทู้ติดกัน
แต่ผมดูวันที่เริ่มต้นครับ

กรณีของท่าน
ขาย RAM 2 รุ่นโพส 2 กระทู้ถึงผิดกติกาไงครับ

หากท่านใดเห็นต่างในกติกาข้อนี้เชิญชี้แนะครับ

ผมว่าไม่ควรเอาเรื่องวันมาเป็นตัวตัดสินครับ เพราะการตั้งกระทู้ละวันกับวันเดียวกันสองกระทู้(ย้ำว่าของคนละอย่างกัน) มันก็ไม่ได้ช่วยลดความรกของบอร์ดลงครับ

ถ้าจะให้ของประเภทเดียวตั้งได้แค่กระทู้เดียว server ก็ควรจะจับรวมเป็นกระทู้เดียวด้วยครับ (เว้นแต่กระทู้เก่าจะปิดการขายไปแล้ว)

แต่ถ้าถามความเห็นผมเลย ของคนละอย่างกัน ก็ควรให้แยกกระทู้ไปครับ จะได้ไม่งง อย่างเคส จขกท. นี่ขายแรมคนละประเภท คนละยี่ห้อ คนละความจุ ผมก็ไม่เห็นด้วยเท่าไหร่ที่จะเอาไปกองรวมไว้ในกระทู้เดียว ทำให้คนซื้อหายากซะเปล่าๆ

ที่ผมถือปฎิบัติตามกติกามาอย่างนี้ครับ หากต้องการแก้ไขคงต้องแจ้ง admin ละครับ
หรือหากเป็นความเข้าใจผิดประการใดของผม ผมก็ขออภัยมาด้วยครับ

ใจเย็นครับทุกท่าน

ที่ผ่านๆ มา เป็นอย่างที่พี่ธีแจ้ง ดังนั้นการที่โดนยกออก ก็เป็นไปตามกติกาดั้งเดิม ซึ่งในฐานะ mod ก็ทำถูกต้องแล้วครับ

ระยะหลังบอร์ดเราเริ่มมีการซื้อขายของ กิจการรุ่งเรื่อง น่าดีใจครับ

ปรึกษากับพี่ๆ น้องๆ ตรงนี้แล้วกัน ว่าเห็นเรื่องนี้ยังไงบ้าง คือ กรณีของต่างชนิดกัน แยกโพสต์กัน เหมาะสมดีไหม หรือจะรวมกันเหมือนเดิมดีกว่ากัน

เช่น

server ต่างรุ่น หรือ ต่างยี่ห้อ จึงควรให้แยกกระทู้
ram/hd พวก component ขยายทั้งหลายแหล่ ต่างขนาด หรือ ต่างยี่ห้อ จึงควรให้แยกกระทู้

ที่ผ่านมา เราพยายามยกรวมกัน เพราะคอมเม้นต์สมาชิกบ่นว่ารกบอร์ด แต่ขอความเห็นอีกรอบ ถือเป็นการ refresh กติกาไปเลยดีไหมครับ

พึ่งได้เห็น PM หลังจากตอบกระทู้ไปแล้ว

ขอโทษนะครับ ไม่ทราบว่าผิด กติกาข้อไหน

[B]กติกาการลงประกาศโดยทั่วไป[/B]

[LIST]
[]กรุณาลงประกาศให้ถูกห้อง ผู้ดูแลบอร์ดสงวนสิทธิ์ที่จะลบหรือย้ายประกาศโฆษณาที่ลงผิดห้อง
[
]ห้ามโฆษณาเรื่องเดียวกันหรือเรื่องใกล้เคียงกัน มากกว่า 1 กระทู้
[]ห้าม โฆษณาเว็บบิท/VPN หรือบริการที่สนับสนุนเว็บบิท/VPN เว็บผิดกฎหมายหรือสุ่มเสี่ยงต่อการละเมิดลิขสิทธิ์ รวมถึงการซื้อขายเงินอิเล็กทรอนิกส์ทุกชนิด
[
]การตอบต่อ ท้ายกระทู้แต่ละครั้ง ต้องห่างกันไม่น้อยกว่า 7 วันนับจากการตอบท้ายกระทู้ครั้งก่อน ยกเว้นกรณีเหมาะสม หรือจำเป็น เช่น การปิดการขาย หรือตอบคำถามลูกค้า
[]การลงโฆษณาถี่ๆ และไม่มีส่วนร่วมในส่วนอื่นของบอร์ดอย่างเหมาะสม อาจถูกเตือนและระงับสภาพสมาชิกได้
[
]กลุ่มผู้ดูแลบอร์ดสงวนสิทธิที่จะพิจารณาความเหมาะสมของกระทู้ และดำเนินการใดๆ กับกระทู้ หรือสมาชิกผู้ประกาศได้ ตามความเหมาะสม
[*]สมาชิกที่ทำผิดกติกาจะถูกเตือนตาม ประกาศนี้
[/LIST]

[COLOR=#ff0000]ในกติการมันคือการโฆษณาครับ แต่นี่ผมขายของ[/COLOR] แล้วของมันก็คนละชิ้นกัน ใส่ Server คนละแบบ ถ้าจะตีความว่าซ้ำกัน ทำไมไม่ลบให้หมดล่ะครับ เช่น

คือถ้าจะบอกว่าของผม RAM เหมือนกันสองอันนี้ไม่ใช่พวกเดียวกันเหรอครับ Server เหมือนกันนะครับ
server 1
server 2
[/QUOTE]

ขอเอาตัวอย่างที่ยกมาออกน่ะครับ จะได้ไม่กระทบบุคคลที่สาม

ก็ขออภัยคุณ oatcpe เป็นอย่างสูงครับที่ลบกระทู้ออก ผมเอามาคืนให้แล้วน่ะครับ ขอโทษอีกครั้งครับที่เข้าใจผิด

หรือจะแยกห้องของมือสองดีหละครับ ปรกติของมือสองถ้าขายได้ก็จบไม่น่าจะอัพเดทบ่อยๆ แล้วคนที่เข้ามาดูก็ดูง่ายหากต้องการหาของมือสอง
แต่ของใหม่จะมีมาเรื่อย ถ้าแยกกระทู้คงรกทีเดียว

ของใหม่มันก็มีแยกรุ่น แยกยี่ห้อ เยอะเหมือนกันนะครับ

รอคอมเม้นต์ท่านอื่นๆ

ผมว่าแนวนี้ศรีธนชัยนะ. RAM ถึงสองยี่ห้อ หลายขนาด ถ้าเป็น RAM ผมว่าควรโพสกระทู้เดียว. จริง ๆ

สินค้าถ้าแตกต่างกันชัดเจนจะแยกโพสก็พอได้ แต่ แยกเพราะ ต่างแค่ขนาด กับ ยี่ห้อ ผมว่าเกินไปนะ

ผมขายมือสอง จิปาถะ ถ้าต้องแยกโพส กระทู้เต็มบอร์ดแน่

อ่า ผมเข้าใจท่านนะครับ เพราะกฏบางอย่างก็ไม่ได้เขียนไว้ชัดเป็นแค่หลักยึดปฏิบัติกันเฉยๆ คนมาตั้งกระทู้ก็ไม่ทราบว่าหลักปฏิบัติเป็นยังไง (ผมเองก็ไม่เคยทราบเหมือนกัน เรื่องการตั้งแยกวันน่ะครับ) ผมว่าดีแล้วครับที่มีประเด็นเราจะได้เขียนกันให้ชัดๆไปเลย

ถ้างั้นผมว่าอาจต้องเขียนกฏยกเว้นว่า เฉพาะ server เท่านั้นที่ให้โพสแยกกระทู้ได้ ส่วนพวกใส้ใน server ให้รวมกระทู้ให้หมดครับ

เพราะอย่างเคสนี้ แรมคนละยี่ห้อ คนละรุ่นDDR คนละขนาด คนละความถี่ ใส่สลับกันก็ไม่ได้ ความเหมือนอย่างเดียวคือมันเป็น RAM
เรายังรู้สึกว่ามันควรรวมกันเลย ถ้าใช้วิธีคิดแบบเดียวกับกับ server นี่ผมว่ายังไงก็แยกกระทู้ไม่ได้เหมือนกัน ปวดหัวแย่เลยครับ

ผมแอบเห็นด้วยแฮะ คือไม่เกี่ยวกับเคสนี้ แต่คิดว่าเวลาเราซื้อของ เราจะมีเป้าหมายอยู่ในใจแล้วว่าจะเอาของมือหนึ่งหรือมือสองครับ ถ้าแยกห้องหรือทำเป็น subforum ไปเลยผมว่าเวิร์คนะ

ป.ล. ปัญหาอีกอย่างคือแก้หัวกระทู้ไม่ได้ด้วยครับ ทำให้การอัพเดทของแทบเป็นไปไม่ได้เลย ต้องตั้งกระทู้ใหม่สถานเดียว ตรงนี้มันเป็นบั๊ก vb ปะครับพี่วัฒ?

อย่าง RAM, HDD, SSD ชิ้นส่วนต่าง ๆ พวกนี้ผม ผมว่าต่างยี่ห้อน่าจะรวมนะครับ เพราะมันค่อนข้างเฉพาะเจาะจงอยู่แล้ว
แต่ถ้าชิ้นส่วนทั่ว ๆ ไปที่ไม่ได้ใช้งานบ่อย ๆ แบบ RAM, HDD ก็ควรจะรวมกระทู้เดียวกัน

แต่อย่าง Server ใหม่ นี่น่าจะรวมเฉพาะยี่ห้อ Server มือสองที่ขายหลาย ๆ ยี่ห้อ ก็ควรจะรวม
เช่นบอกว่าขาย Server แต่ยี่ห้ออะไร รุ่นไหน spec อะไรมันเยอะจนสื่อความหมายไม่ครบหมด
แต่ถ้า server มือสองหลายยี่ห้อ และแต่ล่ะยี่ห้อมีหลายรุ่นมากจริง ๆ การแยกก็น่าทำได้อยู่นะครับ

สรุปว่า ถ้าจะขายอะไร รวมกระทู้เดียวแล้วสามารถสื่อความหมายได้เพียงพอ ไม่งง หาง่าย ก็ควรจะรวม
แต่ถ้ามันเยอะ ทั้งรายละเอียดและยี่ห้อ ก็ควรจะแยก เพื่อให้คนอ่านดูกระทู้ได้ง่าย ๆ

แบบนี้ในทางปฏิบัติจะตีความกันวุ่ยวายหรือเปล่าครับ บางคนว่ารายละเอียดเยอะ บางคนบอกไม่เยอะ

พอจะมองแนวทางว่า อะไรควรแยก อะไรไม่ควรแยก น่าจะทำงานง่ายกว่าหรือไม่ครับ

ผมก็ว่างั้นแหละครับ ต้องขึ้นอยู่กับวิจารณญาณของ mod อ่ะครับ

แต่ถ้าจะกำหนดกฎเกณฑ์ตายตัวเลย ยังนึกไม่ออกครับ :stuck_out_tongue:

อยากแยกหลายๆกระทู้ ไปเปิดเว็บเองแบบ opencart แล้วทำ link ไปที่เว็บ:07baa27a:

ที่เว็บผม(thaibadminton) ผมแยกห้องมือ1 มือ2 และแต่ละคนมีกระทู้ active ได้เพียงกระทู้เดียว มีอะไรใส่ไปในกระทู้เดียวให้หมด ถ้าจะตั้งใหม่ต้องปิดกระทู้เก่าก่อน(ถ้าไม่ปิดก็ตั้งไม่ได้) และห้ามปิดตั้งใหม่บ่อยๆ คนขายมีหลายเจ้า ถ้ามาตั้งกันเจ้าละ 5 กระทู้ 10 กระทู้ รกตาย
รวมถึงมีกฎห้ามดันกระทู้เช่นกันแต่ไม่นานเท่า THT ของผมให้เว้นแค่ 24 ชม หรือดันได้วันละครั้ง (ถ้ายังไม่ถึงเวลาก็โพสต์ไม่ได้ แต่ถ้ามีคนมาตอบคั่นแล้วจะโพสต์ตอบได้ก่อนเวลา)
เว็บผมก็ประมาณนี้ครับ เผื่อเอามาเป็นแนวทาง

ขอบคุณเสี่ยแมนครับ

รอฟังท่านอื่นต่อ

สองเสียงแล้ว 555
มีประเด็นแล้วจะเกิดการพัฒนา ถึงจะไม่เกี่ยวกับประเด็นนี้แต่ว่า มีห้องของมือสองผมว่าดีทีเดียว

คนขายมือสองบ่อยอย่างผม เห็นด้วยครับ.

แต่ผมคิดว่าจะยากเวลาตีความ เช่น สมมุติจากเคสที่เจอมากับตัว. ซื้อ cisco server มา แล้ว แกะกล่อง ถอด ram มาขายเลย ไม่จิ้มไฟก่อน. แบบนี้ถือว่ามือหนึ่งหรือมือสอง ?

ผมก็ว่าอย่างนั้นเหมือนกัน อย่างนั้นอาจจะเป็น[COLOR=#b22222]ขอความร่วมมือครับ ควรโพสในกระทู้เดียวกัน[/COLOR] พยายามใส่หัวข้อสื่อให้เข้าใจแทนครับ
หรือหากมาโพสขายในคราวเดียว เช่น server กระทู้หนึ่ง อะไหล่ก็กระทู้หนึ่ง แบบนี้ก็น่าจะได้ครับ
อย่างกรณีนี้ [COLOR=#b22222]แรมเหมือนกันควรจะอยู่ในกระทู้เดียวกันครับ[/COLOR]
ที่เหลือผมว่าก็แล้วแต่ดุลพินิจของ ของ Mod