ถาม Mod หน่อยนะครับ ว่าโพสขาย RAM 2 รุ่น 2 อย่าง คนละกระทู้มันผิดตรงไหน

กฏบางกฏมันก็ไม่อาจคลอบคลุมเท่าไร แต่บางครั้งก็ใช้จิตสำนึกครับเพราะเป็นพื้นที่สาธารณะ มีให้ใช้งานก็บุญโขแล้วครับ

แต่หากอยากได้ตามใจตนเองเปิดเว็บและขายเองดีที่สุดครับ

ตอนนี้มีคำแนะนำและความเห็นประมาณนี้

• แยกห้อง Related Offers ออกมาเป็นห้องมือสอง (น่าจะเป็นพวกฮาร์ดแวร์มือสองทั้งหลาย) หรือไม่
  • ที่เราให้อัพเดตกระทู้ได้ 7 วันครั้งเหมือนจะน้อยไป อาจจะปรับให้อัพกันได้ทุก 3 วัน (หรือกรณียกเว้นเช่นเดิม)
  • ที่ยังไม่ได้ความเห็นชัดเจนไปในทางเดียวกันคือ กรณีขายของชนิดเดียวกัน (เช่น RAM, HD, etc…) แต่คนละรุ่น หรือคนละยี่ห้อ ควรจะแยกกระทู้ดีไหม

ขอความเห็นต่อนะครับ ตั้งกติกาให้ชัดเจน จะได้เข้าใจง่ายๆ สำหรับทุกฝ่ายไม่ต้องตีความดีกว่า :875328cc:

พอดีได้รับ PM สอบถามอาการป่วยครับเลยแวะเข้ามาตอบ อดไม่ได้ที่จะอ่านกระทู้ ขอตอบหน่อยน่ะ

• แยกห้อง… ก็จะกลับไปสร้างภาระให้ MOD/Admin ค่อยมานั่งย้ายกระทู้อีกนั้นแหละ เพราะ user ทั้งใหม่ทั้งเก่า ไม่ได้มานั่งอ่านหรอกครับว่ามีห้องไหน ขายอะไรได้ ทุกวันนี้ก็มีแต่ report/PM ว่าโพสผิดห้อง โพสผิดกติกา เอาเป็นแค่แนะนำว่าใครจะขายของมืองสองก็ [ของมือสองครับ] หัวกระทู้ไปเลยง่ายกว่าไหมครับ ไม่งั้นใครมาโพสขาย RAM ขาย HDD MOD/Admin ต้องมานั่งอ่านอีกว่าของใหม่หรือของมือสอง

• อัพ 3 วันครั้ง … ขอให้เป็นการอัพเดตจริงๆน่ะครับ เช่นปรับราคา เพิ่มรายละเอียด เพิ่มรูปอะไรอย่างนี้ ไม่งั้นก็จะเจอพวก “อัพ ดัน ฮึบ ยังขายอยู่นะ ฯลฯ” ครั้นจะบอกว่า 3 วันปรับราคาได้ เพิ่มรายละเอียดได้ แต่ถ้าแค่มาดันกระทู้เฉยต้องเป็น 7 วัน ก็งานเข้า MOD/Admin อีกแหละต้องมานั่งนับวัน

• แยกกระทู้ … ก็ต้องกำหนดกระทู้ต่อวันด้วย ไม่งั้นจะเจอ คนเดียว 10 กระทู้ต่อวัน แล้วอีก 3 วันมา “อัพ” อีก 10 กระทู้ คิดแล้วคงสนุกพิลึก

เรื่องต้องตีความ ไม่ต้องไปกังวลหรอกครับ ให้กติกาชัดแค่ไหน user ไม่อ่านซ่ะอย่าง หรืออ่านแล้วแต่ตีความเข้าข้างตัวเอง สุดท้ายก็งานเข้า MOD/Admin อยู่ดี

ทั้ง 3 หัวข้อที่กล่าวถึง โดยส่วนตัวผมก็แล้วแต่เสียงส่วนใหญ่น่ะครับ อันนี้แค่คิดในมุมของผม
ส่วนเรื่องที่กลัวจะเป็นภาระของ MOD/Admin ผมคิดเผื่อท่านที่ต้องดูแล แต่ถ้าเป็นผม เรื่องแค่นี้ ชิวๆ :slight_smile:

ยังอุตส่าห์มาตอบ :th_113_:

ขอเสนอหน่อยฮะ

เรื่องแยกห้อง ผมมองในมุม pro-buyer ครับ คือการแยกห้องมันช่วยให้คนซื้อค้นหาของที่ต้องการง่ายขึ้น ซึ่งเป็นการแยกโดยเด็ดขาดทางเทคนิค (forum_id คนละเบอร์) ต่างกับการใส่ [ของมือสอง] ไว้ในหัวกระทู้ ซึ่งแต่ละคนก็อาจใส่ไม่เหมือนกัน ซึ่งเวลาค้นหาหรือจะ filter มันจะยุ่งกว่าน่ะครับ

เรื่องอัพ 3 วัน เท่าที่ผมสังเกตดู ทุกวันนี้พวกที่อัพผิดกฏส่วนมากจะอัพถี่ๆในวันเดียวกันซะเยอะ นอกนั้นก็คือทิ้งกระทู้ไม่เข้ามาดูเลย ดังนั้นจะปรับเป็น 3 วันหรือใช้ 7 วันแบบเดิมผมว่าไม่ค่อยต่างครับผม

ผมคิดแบบนี้นะครับ

อุปกรณ์ เช่น Ram,HDD,Raid
ไม่ต้องแยกกระทู้หรอก รกเปล่าๆ
ขาย Ram CISCO , Ram Kingston, Ram for DELL ,Ram OCZ ก็คือ Ram ถามว่าใส่ด้วยกันได้ไหม ได้บ้างไม่ได้บ้าง ไม่ 100% มันมีหลายยี่ห้อ

ส่วน server มันมีไม่กี่ยี่ห้อ รายละเอียด แต่ละรุ่นมันเยอะ บางคน เขาใส่ Optional แต่เขาทำตลาด ทีละรุ่น ส่วนใหญ่คนขายไม่ได้ทำตลาด หลายๆ รุ่นพร้อมๆ กัน
แยกกระทู้บ้าง พอให้อภัย (แยกดีกว่า) คนซื้อเจาะจงสงสัยเรื่อง optional ของตัวเองอยู่แล้ว

เว็บบอร์ดพูดคุยครับ ไม่ใช่ร้านขายของ หรือ เว็บประมูล ขายของพองาม ทำ link ไปที่เว็บขายของดีกว่า
ผมเห็นมีหลายคน เขาก็ขาย Ram หลายอย่าง มีหลายยี่ห้อ สำหรับ เครื่องแบรนด์ต่างๆ ก็ไม่ได้ ตั้งหลายกระทู้

ปล. ผมล่ะเบื่อ ดันๆ จะดันทำไม อยากซื้อเขาค้นเองได้ ถ้าขายมากๆ ก็ปักมุดซะจบเรื่อง

เดี๋ยวรอถึงพรุ่งนี้แล้วผมขออนุญาตฟันธงแล้วนะครับ :63d4808b:

ผมเห็นด้วยกับแอดมิน ไม่งั้น มีของ 100 ชิ้นก็โพส 100 กระทู้ ^ ^

แต่อยากให้บอร์ดเปลี่ยนชื่อหัวข้อกระทู้ได้จัง :th_113_:

รอมาหลายพรุ่งนี้แล้ว :07baa27a:

ฮาา

ว่าแต่เรื่องแก้หัวกระทู้นี่ มันเป็นบั๊ก vB หรือว่าปรับได้อะครับพี่วัฒ?

ผมขอสรุปและได้ประกาศ ปรับปรุงกติกาการประกาศโฆษณาไว้ที่กระทู้นี้ แล้ว

ดังนั้น กรณีของแรมที่ จขกท. ตั้งคำถามไว้ คำตอบคือ ไม่ควรแยกกระทู้ครับ

ขอบคุณครับ

มาแล้วๆ 555

เหมือนจะเป็นบั๊คครับ เปิด permission แล้ว แต่สมาชิกแก้ไม่ได้ (ผมแก้ได้)

เดี๋ยวว่างๆ จะลองไล่ดูอีกทีครับ