Mini PC ใครว่าไม่ดี วันนี้ผมจับมาแปลงร่างเป็น 2U (แต่ไม่ยาวเท่าน่ะ) ครับผม

หวัดดีครับพี่น้องชาว THT ทุกท่าน
คือเรืองมันเป็นมาอย่างนี้ครับ ผมเห็นบางท่าน (บางท่านจริงๆ) อคติกับไอ่เจ้า mini-PC
ว่ามันห่วย มันร้อน มันไม่ทนครับ ผมอยากบอกว่ามัน
จริงทุกประการ!

ในการวางเจ้าเครือง mini-PC ไว้ในตู้ RACK แบบซ้อนกัน หลายเครื่องมันทั้งร้อน
ทั้งอากาศถ่ายแทไม่ดี ยิ่งถ้าวางที่ (3.14) ด้วยแล้ว สุดยอด มีช่วงนึงเครืองผมร้อนแล้วดับไปดื่อๆ เลย
จากนั้นมันก็ทำงานเอ๋อ ๆเหมือนเครืองไรสติ (ยังไง ?) น่านแหละคับ
ตอนแรกผมถอดใจแล้ว จะซื่อ 1u มาใส่แต่ติดว่างบไม่พอ
ที่เรารู้ๆ กัน 1u มันก็ 6000 + ไปแล้ว ไหนจะค่าอุปกรณ์ โบรเวอร์ ระบายความร้อน เมบบอร์ดแบบ Server อีก
(เคยเอา desktop ใส่ 1u ร้อนสุดๆคับ แรมมันขวาง)

ผมเลยตัดใจ เอาว่ะ! ขอให้ทางทีมงาน thaihosrzeed ที่แสนดี (เอาค่าโฆษนาด้วย

มาแล้วครับ ผมบอกก่อนเลยว่าเคสที่ผมเอามาใช้นั้นเป็นเคส จาก delux รุ่น dlc-166 (super slim) คุ้นเหมือนผ้าอานามัย อิอิ
http://www.exmory.com/dlc-166.htm
ซึ่งทั้งบาง และเล็กครับ ซับพลายก็เปลียนไม่ได จำกัดนิดนึงคับ พอถึงตรงนี้ผมเริ่มเครียดครับ
ทั้งพัดลมที่กินไฟ มากขนาด 2.6A + พัดลม 4cm 7000 รอบ อีก 0.8A PD-925 (อีก 95 Watt)
PSU มันจะพอไหม สรุปแล้วคือ พอคับ พัดลม 100% และ CPU 100% ไฟอยู่ที่ 11.65V ต่ำนิดหน่อยครับ

ผมใช้พัดลมทั้งเครือง 4 ตัวครับ เอา 6cm เป่าตรงแรมและซิปเซตตัว South Brige ครับ
และพัดลมตัวจีด เล็กๆ ผมไม่แน่ใจในขนาดครับ เอาเป็นว่าพัดลมเป่า VGA น่ะคับ
มาติดซิ้งไว้

ด้านหลังเครืองผมตัดเอาแผ่นเหล็กที่บังทางลมของโบรเวอร์ ออกครับ
อิอิ ไม่ค่อยสวยเครืองมือไม่ครบคับมีแต่คีมตัดสายไฟ ก็เลยได้แค่นี้

เดียวโพสหน้ามาดูการทดสอบกันครับ

ถึงพระเองของเราครับ พัดลมระบายความร้อน โบรเวอร์ขนาดใหญ่ ดูดลมรอบๆ ฐาน CPU 775 ครับ
แล้วเป่ายิงหลังออกเลย ถ้าสงสัยว่าแรงแค่ไหน ผมยืนอยู่ห่างจากเครือง 2 เมตร ยังรู้สึดถึงแรงลมครับ
ส่วนเจ้าตัว HDD ผมเอาไว้หน้าช่อง CD หน้าเครืองเลยคับ ด้วยการเจาะ ดัดเหล็กนิดหน่อย ทำให้ลมที่ถูก โบรเวอร์ดูด
ผ่านตัว HDD ด้วยจะได้ไม่ร้อนครับ

นี่ครับ ลมเป่าเจ้าตัว RAM เต็มๆ เลยไม่ต้องง้อวิ่งทางลมของ 1U เลยครับ

สำหรับปัญหาความร้อนสะสมในเครื่องในส่วนอื่นนะครับ ผมก็ได้ทำการติดพัดลมรอบสูง 4CM 8000 รอบไว้ที่ช่อง
เสียบ PCI ครับ

ถึงตรงนี้ แรงลมที่ไหลผ่านตัวเครืองค่อนข้างเร็วมากครับ ผมไม่มีวีธีพิสูจได้เลยว่ามันแรงแค่ไหน
(เอาธูปมากำนึงจุดดู AIR-FLOW แล้วมองไม่เห็นเลยครับ เร็วมาก)

แปลงได้ซะใจดีครับพี่น้อง นับถือๆ

จากนั้นผมก็ได้ทำการโหดครับ จับเข้า กล่องซะเลย ปิดให้มิดชิด มาดูกันว่ามันจะเป็นอย่างไร

ผมปล่อยไว้ 4 นาที temp หน้าเครืองวิ่งเข้าไป 44 เลยครับ ร้อนแรงมากเลย

ผมปิดมิดชิดเลยครับเหลือออกมา 3 สายคือ สายtemp สายแลนและ Power ครับ
แถวบ้านเรียกขังมืด อิอิ

นี่ครับ เอามาให้ดูกัน เมื่อ temp นอกตู้ขึ้นไปที่ 46 องศา
temp ระบบโดยรวมอยู่ที่
CPU = 56 C
chipset(นอร์จบริจ) = 51C
AUX (ภาคมอสเฟสครับ) = 46C

ถือว่าห่างกับภายนอก 10 องศา ถือว่ารับได้ใช่ไหมคับ ??
(เครือง 1U ของเพื่อนผม normal อยู่ที่ 68 C FULL LOAD ไม่รู้เพราะว่าดับค๊าบ อิอิ)
งานนี้ ถึง (3.14) จะลุกเป็นไฟ ผมก็ไม่กลัวอยู่แล้ว อิอิ

มาดูกันว่าเอาออกนอกกล่องแล้วจะเป็นอย่างไรครับ

เอาออกมาแล้วครับ ตอนเอาออก ผมตกใจหมดเลย เคสร้อนมากครับ จับแล้วสะดุ้งเลย
แล้วก็วางทิ้งไว้ 3 นาทีครับ temp ลงลงเร็วมากๆ
จนเหลือ
CPU = 39C
SYS = 34C
AUX 44.5C
ห่างอีก 10 องศา ฮ่าๆๆ ไม่ผิดหวังจริงๆ

งานนี้ผมบอกตรงๆเลยครับ ว่าเกินขาด ว่า mini PC จะทำดีๆกับเค้าก็ได้
ผมว่าไม่ใช่ว่า อ่างโน่นจะไม่ดี อย่างนี้จะไม่ได้
ของไม่ดีๆน่ะ เราสามารถนำกลับมาทำให้มันดีกว่าเดิม ตามแบบของเราได้ครับ
งานนี้ผมหวังไว้ว่า ซัก 1 ปี ทำงานนิ่งๆ ไม่กลัวร้อนก็คง OK สำหรับผมแล้วครับ

ขออภัยถ้าพิมพ์ตรงไหนผิดไปด้วยนะครับ
งานนี้ต้องขอบคุณ

THAIHOASZEED (เดียวค่า CPU สิ้นเดือนจ่ายนะจ๊ะ)
apkp ที่ช่วยแนะนำบอร์ดให้ครับ
และเพื่อนๆ ชาว THT ครับ

สุดยอดมากครับ ขอแสดงความนับถือ ด้วยอีก 1 คน …

สุดยอดเลยครับ นับถือ

พึ่งได้ เห็น รูป(เพราะ เจ้าตัวส่งรูป มาให้ หลายรอบ รับไม่ได้ สักที่(เน็ตเน่า) ) เห็นได้ ข่าวว่า พัดลม ซิงค์ บาดมือ (ไม่รู้ ทำท่าไหน ส่งใส่จะแรงมาก) แต่ ก็โดยรวม น่าจะดี(คาดว่า นะครับ) แต่ ยังไง (เครื่องที่ ดับ ตอนนี้ มาละครับ P4 2.8 L2 1M)
:dgrin:

เลือดสาดด้วยคับ อิอิ

:blink: … เข้ามาดู

PI = 3.14

นับถือเลยครับคุณท่าน แปลง miniPC เป็น 2U ได้ และยังเสถียรภาพเหมือนเดิม

อ้ะ… ลองแปลง 3U ให้กลายเป็น Tower จะได้เปล่าเอ่ย คริๆ แซวเล่น

สุดยอด

lol

อิอิ ขอบคุณครับ
เดียวว่าจะไปเอาเครืองเสียง NPEเก่ามาทำตู้ 2U ฮ่าๆๆ

เจ๋งครับ

หมดนี่ ทั้งหมดเท่าไรครับ เพื่อจะสนใจ สั่งประกอบ สักเครื่อง

กลัวไม่ได้ราคานี้น่ะคับ
โบรเวอร์แบบนี้ ผมก็หาเจอในประมูลโดยบังเอิญด้วยสิ
เอาเป็นว่าถ้าหาโบรเวอร์ได้ก็ตามนี้นะครับ

CASE DELUX 166

[quote author=xoduts link=topic=7295.msg68380#msg68380 date=1185118563]
หมดนี่ ทั้งหมดเท่าไรครับ เพื่อจะสนใจ สั่งประกอบ สักเครื่อง

ตามท่าน thaihostzeed

ช่วงนี้กำลังตามจีบสาวโปรเจค Rack1u

[quote author=thaihostzeed link=topic=7295.msg68392#msg68392 date=1185121720]
ช่วงนี้กำลังตามจีบสาวโปรเจค Rack1u