MamboSoLve Support Mambo CMS

เย้ … ได้แต้มมา 1 คะแนนขอบคุณครับ วันนี้เลยถือโอกาสนำเสนออีก 1 บทความนะครับ …

[b]ตอนที่ 5.

อ่า…ผมกำลังนำ Joomla Laithai มาใช้งาน ผม PM ไปขอแล้วอ่านะ อิอิ

ท่าน… “mambosolve” ครับ
ช่วยสอนการใช้งาน “Facile Forms” ให้ด้วยสิครับ เอาแบบ step by step เลยครับ
ผมลงทั้ง component, bot และ module หมดแล้ว

ผมต้องการสร้างฟอร์มสมัครสมาชิกลูกค้า และให้เก็บไว้ใน database เชื่อมกับสมาชิกใน joomla
ไม่ทราบว่า Facile Forms สามารถทำได้ไหมครับ

ตอนนี้นำ Joomla มาทำเว็บแล้วอ่าครับ ไม่มีเวลามากพอจะเขียนสคลิปเองทั้งหมด เลยเอา CMS Joomla 1.0.11 --> Laithai มาใช้งาน

ติดตรงเรื่องการสร้างฟอร์มแบบตามต้องการนี่แหละครับ มันน่าจะทำได้ อ่านะ และน่าจะดีด้วย แต่ไม่ทราบในทางเทคนิคสักเท่าไรครับ

ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ผมต้องการสร้างฟอร์มสมัครสมาชิกลูกค้า และให้เก็บไว้ใน database เชื่อมกับสมาชิกใน joomla
ไม่ทราบว่า Facile Forms สามารถทำได้ไหมครับ

• Database ไม่สามารถเชื่อมกันได้ครับ ถ้าต้องการสร้างแบบฟอร์มเพิ่มเติมจากแบบฟอร์มสมัครสมาชิกเดิมของระบบให้ทดลองติดตั้ง Community Builder Component นี้จะสามารถเพิ่มช่องสำหรับให้สมาชิก กรอกข้อมูลเพิ่มเติมได้ครับ

http://extensions.joomla.org/component/option,com_mtree/task,viewlink/link_id,210/Itemid,35/

ท่าน… “mambosolve” ครับ
ช่วยสอนการใช้งาน “Facile Forms” ให้ด้วยสิครับ เอาแบบ step by step เลยครับ
ผมลงทั้ง component, bot และ module หมดแล้ว

• ผมขอเวลาสักพักนะครับ ตอนนี้ขอปั่นงานให้ลูกค้าแล้วจะทำเป็น Vedio สอนให้ครับ

ขอบคุณครับ

แต่ Community Builder ผมเคยใช้งานแล้ว แต่ feature ยังไม่ตรงเท่าไรครับ
Facile Forms นี่แหละที่น่าจะเป็นไปได้สวยนะ แค่หาทาง call api joomla น่าจะเป็นไปได้ครับ

ที่แจ้งว่าไม่ต้องการ … ไม่ทราบว่าส่วนไหนครับ เฝื่ออาจจะ พลิกแพลง ได้ … ครับ

ผมขอขยายความต่อความยาวละกันครับ

ทราบว่า… Joomla & Mambo เขียนโปรแกรมด้วย PHP ในแนว OOP คือมีการสร้าง Class ให้สืบทอดกันได้ นำ Class เดิมมาเขียนขยายสืบทอดกัน

ผมจึงคิดว่า Facile Forms นี่ก็สามารถที่จะ store data ลง table ได้ เพียงแต่เราเขียน alter table member เพิ่มขึ้น หรือ table ไหนที่เกี่ยวข้องกัน (หากทำสมาชิกระเบียนเพิ่มเติม)

Facile Forms เป็น Component ที่ Design Form ได้ง่ายและสวยครอบคลุมงานฟอร์มครบหมดเท่าที่ดูนะครับ

ผมเข้าใจอย่างหนึ่งว่า…ไม่มีบะหมี่กึ่งสำเร็จรูปแท้จริงครับ ฉะนั้นเราคงต้องเขียนโค้ดเสริมเข้าไปเอง โดยยอมที่จะไม่ update version กันละ

กรณีหน้า register member ของ joomla ไม่พอเพียงในการใช้งานด้าน business เท่าไรครับ ต้องเขียนระเบียนเพิ่มเติม เขียนในส่วนของการส่งเมล์อัตโนมัตเพิ่มเติมในส่วนที่เราต้องการ

สำหรับ Community Builder มีข้อดีอย่างเดียวคือใช้งานง่ายนะครับ สร้างฟิลด์พร้อมฐานข้อมูล แต่การออกแบบฟอร์มยังสู่ Facile Forms ไม่ได้ในความคิดผมครับ

หากเราเขียนเรียก api ของ joomla กับ Facile Forms เข้าด้วยกัน ผมว่าสามารถที่จะสร้าง forms process ได้ตามที่เราต้องการได้เลยครับ

ไม่รู้เข้าใจที่ผมพูดมาหรือเปล่านะครับ

พอจะเข้าใจ ครับ … แต่คงต้องศึกษากันอีก ครับ …

ขอเอามาใช้ด้วยคนครับพี่ไก่

ถามต่อ…นะครับ

Facile Forms ตอนนี้ผมสร้างฟอร์มแล้ว เวลาจะเรียกใช้ใน joomla จะต้องอ้างอิงเรียกอย่างไรครับ
เรียกชื่อ component–>forms ยังไง ตรงนี้ผมยังหาไม่เจอครับ

พี่ devone ผมว่าพี่เขียนเองดีกว่านะครับ พวก CMS เอาไว้สำหรับ
คนที่ต้องการอะไรง่าย ๆ ลง ๆ เสร็จ ๆ พี่ลืมความ classic ของ HTML ไปแล้วเหรอครับ
เพื่อก่อนใช้ vi เขียนเว็บกัน สมัยนี้ลงสองนาทีเสร็จ มันสะดวกดีผมไม่เถียง
แต่ว่าอะไรที่มัน classic มันเป็นสามัญ ผมว่ามันยั่งยืนกว่าครับ

เริ่มจาก สร้างเมนูที่ต้องการเรียกใช้งาน Form ที่เราสร้าง

• Menu -> Main Menu -> New -> Component -> FacileForms -> Ok
  • เลือก เมนูที่มี Tpye -> Component - FacileForms -> Form name -> ใส่ชื่อ Form ที่เราสร้างดูได้จาก
  • Component -> FacileForms -> Manage Forms -> Name -> ชื่อ Form ที่เราสร้างไว้ เช่น SampleContactForm

แค่นี้ก็สามารถนำ Form ที่เราสร้างไปใช้งานได้แล้ว ครับ …

[quote author=212cafe.com link=topic=1396.msg41972#msg41972 date=1166026324]
พี่ devone ผมว่าพี่เขียนเองดีกว่านะครับ พวก CMS เอาไว้สำหรับ
คนที่ต้องการอะไรง่าย ๆ ลง ๆ เสร็จ ๆ พี่ลืมความ classic ของ HTML ไปแล้วเหรอครับ
เพื่อก่อนใช้ vi เขียนเว็บกัน สมัยนี้ลงสองนาทีเสร็จ มันสะดวกดีผมไม่เถียง
แต่ว่าอะไรที่มัน classic มันเป็นสามัญ ผมว่ามันยั่งยืนกว่าครับ

ไม่ได้มาแปลกไรครับพี่ devone เหล้ากินเไม่เป็นครับ กินเป็นแต่เบียร์
ส่วนที่บอกว่าโปรแกรมระดับ inter อ่า พี่ลองไปแกะดี ๆ โปรแกรมพวกนี้
เขียนกันหลาย ๆ คน หา performance แทบไม่ได้ กิน resource ระบบโคตร
มันไม่เหมือนเราทำคนเดียวแล้ว optimize คนเดียวหรอกครับ …

อึ่ม…กินเบียร์ยี่ห้ออะไรครับ

พี่[quote] devone ผมว่าพี่เขียนเองดีกว่านะครับ พวก CMS เอาไว้สำหรับ

กำพูดเรื่องแมมโบ้ มาถามยี่ห้อเบียร์ …

[quote author=212cafe.com link=topic=1396.msg41981#msg41981 date=1166026836]
กำพูดเรื่องแมมโบ้ มาถามยี่ห้อเบียร์ …

อิอิ

ไงก็ต้องขอขอบคุณอย่างสูงครับ ที่ช่วยต่อยอดให้ผมเรื่องสร้างฟอร์ม ความรู้ด้านโปรแกรมมิ่ง บอกตรงๆ ได้มาจากแกะโปรแกรมต่างประเทศนี่แหละครับ

เราเข้าใจโครงสร้างเมื่อไร เราก็เอามาออกแบบใหม่เองได้เมื่อนั้น มีส่วนดี ในด้านไม่ดีของมัน… ทุกอย่างก็เป็นประการล่ะเช่นนี้แหละครับ อิอิ