MamboSoLve Support Mambo CMS

www.mambosolve.com เป็นทีมงานที่ให้บริการช่วยเหลือ/ออกแบบและแก้ไขปัญหา ร่วมถึงให้คำปรึกษาทุกอย่างเกี่ยวกับ mambo ซึ่ง…ถ้าท่านเจ้าของ Hosting ท่านใดที่ต้องการให้บริการ Mambo CMS ให้กับทางลูกค้าของท่าน…เพื่อใช้งานแต่…ลูกค้าติดปัญหาใช้งานไม่ได้หรือต้องการแก้ไข/ออกแบบเว็บไซต์เพิ่มเติม… แล้วต้องการทีมงานช่วยเหลือสามารถติดต่อสอบถามได้ที่ support@mambosolve.com หรือให้ถ้าท่านใดสนใจจะเป็น partner ก็ทาง mambosolve.com ก็สามารถอีเมล์ติดต่อมาได้นะครับ… ขอบคุณครับ

ลงประชาสัมพันธ์ให้ถูก forum ด้วยครับ
<<ย้าย>>

ขณะทางทีมงาน mambosolve ได้ให้บริการ เชื่อมต่อกับระบบตัดเงินผ่านบัตรเครดิต ออน์ไลน์ ผ่านทาง www.thaiepay.com ฟรี สำหรับท่านที่ใช้งานระบบบริหารเว็บไซต์ mambo ในการบริหารเว็บไซต์ ดูรายละเอียดได้ที่ http://www.mambosolve.com/index.php?option=com_content&task=view&id=104&Itemid=41

รับทราบฮ่ะ

แหม่ ผมสนใจ Mambo อยู่เหมือนกัน กำลังจำออกเว็บของผมตัวใหม่อยู่พอดี

คิดว่าคงจับMambo เนี้ยะแหละ (น่าจะง่ายอ่านะ)

Mambo กิน แรม เหมือน smf nuke เปล่าครับ

รู้สึกจะดีกว่า nuke นะครับ ลองทดสอบ site performance ดูแล้วดีกว่า nuke เยอะเหมือนกัน แต่ยังไม่ได้ลองกับ smf

ขอบคุณท่าน iCeZ มากนะครับ

มีใครลอง runcms.org กับ ciamos.com แล้วมั่งครับ ช่วยเทียบกับ nuke หรือ mambo หน่อย

Mambo ดีครับ ผมใช้อยู่นะครับ แต่อาจจะปรับไม่ค่อยสวย ใช้งานได้ดีเลยครับ

ใครอยากจะใช้แมมโบ้ทำเว็บบริการโฮสติ้ง ผมมีคอมโพเนนท์แจกให้คนสนใจ
เป็นคอมโพเนนท์ลงทะเบียนจดโดเมนและสั่งซื้อโฮสครับ ระบบตระกร้า และตัดบัตรเครดิตรด้วย
ระบบยังไม่ค่อยดีมากแต่ใช้งานได้คัรบ ปลอดภัย

แล้วก็วางแผนไว้ว่าจะทำคอมโพเนนท์ อินทีเกรตกับ DrectI แต่ API ของ DirectI ค่อนข้างจะยุ่งมาก เลยยังไม่เสร็จสักที 555

อีกอย่างคืออยากจะรอ Reseller DirectI รายอื่นแปลไทยนะคัรบ รอมานานแล้ว เดิมว่าจะแปลจะได้ลด ต้นทุน แต่ว่าได้ทุนต่ำสุดแล้วก็ไม่อยากทำแล้วอะครับ คือเห็นแก่ตัวอะครับ ไม่อยากทำให้ แล้วคนอื่นใช้สบาย 55555

ขอบคุณครับ ที่สนใจกันครับ ในส่วนตัวผมคิดว่ามันกิน cpu นะครับ [ทดสอบใน localhost] … แล้วถ้าท่านใดต้องการรายละเอียดหรือต้องการความช่วยเหลือก็อีเมล์มาคุยได้นะครับ ที่ support@mambosolve.com ครับ ตอนนี้กำลังหา service อื่น ๆ เพื่อให้บริการมากขึ้นครับหรือต้องการเอาไปให้บริการลูกค้า ก็แจ้งมาได้ครับ … ส่วนบริการล่าสุดตอนนี้ผมให้บริการออกแบบ template โดยสามารถรองรับการใช้งานหลาย ๆ browser ครับ

มีอีกตัวที่น่าสนใจนะคะ ลองใช้กันดูค่ะ ชื่อ PHP-Fusion ตอนนี้ Version 6 แล้ว ไฟล์ขนาดเล็ก ติดตั้งง่าย support ภาษาไทย ดิฉันลองติดตั้งไว้เล่นๆ ที่ www.siamwebhost.net เข้าไปทดสอบได้นะคะ :angel:

เมื่อวานโหลด phpbb plus (phpBB2 + Mods) มาลงดู โอ น้องๆ cms เลย
มีทั้ง portal download links attachment gallery และที่สำคัญก็คือ foum
น่าจะเหมาะสำหรับคนที่เน้นทำเวบ community โดยเน้น forum เป็นหลัก

แต่ในที่สุดก็เลือก ipb1.3 ดีกว่า น่าจะดูแลได้ง่ายกว่า แต่ยัง port database ไม่สำเร็จเลย
สงสัยต้องลงมือเขียนตัว port เองซะแล้ว

ใครพอแนะนำได้บ้างครับว่า phpbb มันไป cache ไว้ตรงใหน แก้ข้อมูลใน db ไปแล้วก็ยังเอาข้อมูลเดิมมาแสดงอยู่นั่นแหละ งงเจงๆ

เดี๋ยวจะหาว่านอกเรื่อง วกมาเรื่อง mambo ซะหน่อย
mombo เคยลองใช้เมื่อ 2 ปีที่แล้วก็เล็กและเร็วดีแต่ไม่มี forum มาด้วยก็เลยไม่ได้ใช้
หันมาใช้ phpnuke แทนจน phpnuke เอา phpbb มารวมเป็น forum ก็เลิกใช้
เปลี่ยนมาใช้ e-xoops แทน ระบบโดยรวมถือว่าดี แต่ newbb_plus ที่เป็น forum ยัง management ได้ไม่ดีเท่าที่ควร เหมาะสำหรับเวบที่ไม่เน้น community

:stuck_out_tongue:

งั้นขออัพเดทข้อมูล mambo หน่อยนะครับ

• ปัจจุบันเวอร์ชั่น 4.5.2.3
  • db ที่ใช้งานค่อนข้างใหญ่ พอสมควร (แต่ Limo ก็มีสำหรับท่านที่ไม่มี db)
  • มี component ที่รองรับเว็บบอร์ดหลาย ๆ ตัว เช่น phpbb, simpleboard และมี com ที่รองรับความสามารถด้านอื่น ๆ เช่น onlineshop, gallery, download
  • สามารถเปลี่ยนแปลงตำแหน่งต่าง ในเว็บไซต์ได้ง่าย

มีอะไรใหม่ใน … เวอร์ชั่น 4.5.3

• Translation of the Mambo Installation screens
  • Translation of the Mambo Administrator
  • Move towards a Mambelfish like framework to support content translation
  • Improve the installer by allowing for upgrades to existing elements
  • Implement dialog selections for large datasets (eg, user lists for sites with thousands of users).
  • Incorporate ADODB to provide support for MySQL 4.1 on PHP5 and alternate database platforms in the future.

มีปัญหาสอบถามเรื่อง mambo ได้นะครับที่ support@mambosolve.com ครับ …

น่าจะรับจ้างออกแบบ template ไปซะเลยนะ … มีป่าวนะ

ใช่ครับลองออกแบบ Template มาขายสิ…แข่งกับ http://www.templatemonster.com แต่ต้องถูกกว่าน่ะ…แซวเล่นๆ :stuck_out_tongue:

รับออกแบบ template ด้วยครับ หรือท่านใดที่มีความสามารถในการทำ template อยู่แล้วสนใจให้แปลงให้อยู่ในรูปแบบ template ของ mambo ก็ทำได้ครับ … อีกส่วนที่กำลังจะเกิดคือส่วนที่ให้บริการ template ที่มีออกมาคล้ายกับทาง templatemonster โดยทางทีมงานจะออกแบบและแก้ไข component, module ให้เหมาะสมกับระบบ mambo ซึ่งทำให้ทำได้รับ template และส่วนประกอบอื่น ๆ ที่ลงตัวกับเว็บไซต์ที่ใช้งาน template นั้น ๆ เลย เนื่องจากหลาย ๆ เว็บไซต์ที่ออกแบบ template ไม่ได้จัดการส่วนนี้มาให้ทำ template ที่ได้มาเมื่อนำไปใช้งาน จริง ๆ แล้วได้ไม่ตรงกับที่ทางลูกค้าต้องการ และท่านที่ทำงานเกี่ยวกับ design template ก็สามารถนำผลงานของท่านมาฝากขายได้กับทางทีมงาน mambosolve ได้ครับ… ช่วงนี้จะอัพเดทบทความค่อนข้างถี่ถ้าสนใจ… เกี่ยวกับ mambo ก็สามารถเข้าไปอ่านได้นะครับ www.mambosolve.com

CMS หนทางที่ยาวไกล

สู้ต่อไปนะ ทาเคชิ :angry:

เดี๋ยวนี้ระบบ CMS ของ Mambo แจ่มขึ้นเยอะเลย

สอบถามอีกหน่อยนะครับ …

• เรื่อง template ตอนนี้ก็รับแปลงจาก template ของทาง templatemonster มาเป็น mambo นะครับ … กำลัง เพิ่มข้อมูล template ลง ไปเรื่อยๆ ครับ
  • สนใจ… จะ link ระบบ phpshop กับระบบ payment ไม่ทราบว่าบริษัท Payment ใดต้อการการเชื่อมให้กับลูกค้าหรือมีข้อมูลเพิ่มเติม ติดต่อได้นะครับ ที่ support@mambosolve.com

thaipowerhost.com ก็ใช้แมมโบ้ครับ

ผมใช้มาตั้งนานแล้ว สุดยอดดี…