ถ้าเปิด idc ที่เชียงใหม่ ขอความคิดเห็นหน่อยครับ

ขอรบกวนพี่ๆ แนะนำเรื่อง IDC หน่อยครับ

พอดีคนรู้จักแถวทางเหนือ จะทำ server ดีๆก็ต้องลงไปกรุงเทพ หรือเช่าเครื่องที่กรุงเทพ

ถ้าผมอยากจะเปิดเล็กๆที่เชียงใหม่ พอจะมีความคิดเห็นว่ายังไงกันบ้างครับ

พอดีเห็นที่ใกล้ CAT ให้เช่า หรูใช้ได้ครับ

แล้วกิจการ IDC มีรับวางเครื่อง แล้วมีอะไรมากกว่านี้ไหมครับ

ความคิดผมนะ

ทำได้ทำเลย ทำแล้วทำให้ดี ทำให้เจ๋ง แล้วอะไรดีก็จะตามมาครับหุๆ

ถ้ารับวางที่นั่นก็แบกค่าแบนวิตมหาอ้วก

break even point ตรงไหน คิดดูต้นทุนดีๆ ครับ แต่สนับสนุนให้ server ออกไปหัวเมืองใหญ่ให้มากขึ้นครับ ดีกว่ามากองกันอยู่ในกทม. ต่างจังหวัดจะได้พัฒนามั่งครับ :slight_smile:

เง้อออ ความฝันลมๆแล้งๆ
พอดีเจ้าของโรงแรมเขาถามมา ว่า โก้ ถ้ามีเงินจะเอาไปลงอะไรดี
เลยหาช่องทางที่เชียงใหม่อยู่ครับ

พอจะมีที่ใหนเขาให้เชื่อมต่อ port G มาเชียงใหม่บ้างครับ มันจะแพงขนาดใหน น้อออ

แพงเท่าที่จะแพงได้สุดๆ

แพงค่า media ละ หลักล้านมั้ง 55 เหอๆ

คงจะดีเหมือนกันนะครับจะได้กระจายพวกเซิบเถือนออกต่างจังหวัด

CAT เองก็เปิดนิครับ DATA City

หาดใหญ่ ก็มี DATA CITY ของ CAT ถ้าจำไม่ผิด

สุดท้ายคนก็วางใน กทม.ครับ ถูกกว่า

มีเงินลงทุนทำรายการทีวีออนไลน์กับผมดีกว่าคิดโปรเจ็คอยู่

ถ้า cat ที่นั้นเปิดตู้ได้ก็ดีเลย ผมจะได้ไปลงด้วย

ส่วนรากเองไม่คุมครับ คงไม่โตมากมาย เดียวมันจะไม่คุมทุน เท่าที่ผมดูนะ

แค่ มจพ. ค่าmedia ก็ปาไปเกิบแสนละ หัวเดียวด้วยนะจ้ะ

หลักแสนอับจ้า ค่าmediaรายเดือน ค่าinter linkอีก

ได้ราคามาแล้วครับ

cat 100M local ล้วนๆ 80,000 ถ้าเยอะกว่านี้ สงสัยต้องซื้อเครื่องบินส่วนตัวหนีหนี้แน่ๆเลยครับ

ตอนนี้มีงานโรงแรมจะเอาเน็ต 250M เปลี่ยนจากตั้ง IDC มาขายเน็ตดีกว่าครับ
IDC รอถูกหวยรางวัลที่ 1 ซัก 50ชุดคงได้ตั้งอยู่ครับ

แต่ว่าท่านใดพอจะรู้เรื่องว่าใครให้เช่าสาย fiber ถูกๆมาเชียงใหม่บ้างครับ
ผมจะเสียบที่ true idc ครับ

TOT FTTH 10Mbps 8000 กว่าบาทครับ
ภูเก็ตนะ

มีเฉพาะของ tot เหรอครับ
มันแชร์ไหมครับ 10M

เลิกล้มความคิดได้เลยโรงแรมแฟนเก่าผมก็เคยคิดจะลากไม่คุ้มสรุปไปวางtrue idcจบทุกอย่าง

คือว่าตอนนี้ IDC ไม่ไหวครับ
โรงแรมเขาจะเอา link 250M ip จริงทุกห้อง
กำลังหาราคา fiber ล้วนๆ ถูกๆอยู่ครับ
ไปจิ้มที่ true idc ครับ

เอาไปให้ลูกค้าโหลดบิทหรอครับ 5555