ระหว่างการเปิด IDC ที่ CAT กับ เมืองทอง ค่าใช้จ่ายต่างกันมากหรือเปล่าครับ

ระหว่างการเปิด IDC ที่ CAT กับ เมืองทอง ค่าใช้จ่ายต่างกันมากหรือเปล่าครับ

คือที่บริษัท ฯ จะเปิด IDC ใช้งานเอง เลือกระหว่าง CAT และ ture เมืองทอง

ค่าใช้จ่ายต่าง ๆ ต่างกันเยอะหรือเปล่า

โดยกำหนด พื้นที่ และ link ต่าง ๆ เท่ากันหมด

ขนาดพื้นที่ 100 ตรม.

Link domestic : 2Gbps

Link Inter : 10Mbps

อยากทราบเป็นเปอร์เซ็นต์ครับ

ปล.ผมยังไม่ได้ติดต่อสอบถามกับที่ใดเลย แต่อย่างทราบข้อมูลเบื้องต้นก่อนครับ

CAT -> IX ถูกกว่า พื้นที่แพงกว่า บังคับน้ำ ค่าไฟแพงกว่า มี gen ให้

เมืองทอง -> IX แพงกว่า พื้นที่ถูกกว่า ไม่บังคับน้ำ ค่าไฟถูกกว่า gen หาเอง

[s] ผมแอบงงกับคำถามนิดๆ เปิด IDC เอง หมายความว่าคุณจะมีฐานะเทียบเท่า CAT หรือ TRUE เลยนะครับ ?

[/s]อ๋อเข้าใจแล้วครับ จะเช่าสถานที่ พื้นที่นี่เอง [s]

[/s]

ชะเช่าใน Cat ดีกว่าครับ คุณไม่ต้องเสียค่า Media ฟรีๆ ให้ใครด้วย เพราะ ถ้าอยุ่นอกอาคารเมื่อไรคุณโดนค่าลาสาย Fiber Optic แน่นอนครับฟรีๆ ไม่รวมค่า bw

ขอบคุณทุกท่านมากครับ แต่ลังเลเรื่องค่าไฟที่ CAT นี่แหละครับ เคยได้ยินว่าปรับขึ้นมา 2 ครั้งละ

ปล.แต่เข้าใจนะครับว่าน้ำมันขึ้น แต่แพงว่าเจ้าอื่นเยอะไปหน่อย

cat

สัญญาเช่า 3 ปี

domestic GB ละ ประมาณ 7.5k-10k สัญญา 1 ปี แล้วแต่คุย

inter M ละ 5500-10000 แล้วแต่คุย

ค่าไฟ ไม่เกิน 10 บาท แล้วแต่คุย

ส่วนใหญ่คนที่หาข้อมูลละเอียดแล้วจะเลือกเมืองทอง 99.99% ครับ

คุณแบงค์ ไม่ทราบว่าแจ้งข้อมูลให้ผมทราบบ้างได้เปล่าครับ หรือ แจ้งทาง PM ก็ได้ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ลองดูว่า ทำไม sheeplink กับ servenet ถึงได้ไปเปิด IDC ที่เมืองทอง ไม่เป็นที่ตึก CAT

คำนวนไปคำนวนมาเอาไปเช่าดีกว่าครับเปิดเองนี่ ปัญหาจะตามมาตรึม

ที่เมืิงทองเค้าซื้อ link จากทรู ช่วยลดต้นทุนเรื่อง media ลงได้เยอะ

Cat ค่าเช่าแพง น้ำแพง ไฟก็แพง แถมแต่ก่อนขยายเพิ่มไม่ได้เพราะน้ำไม่พอ

แยกเป็นส่วนๆตามนี้

• พื้นที่ เมืองทองราคาพื้นที่ถูกกว่าประมาณ 40-50 เปอเซน ซิ่งที่สิ่งแย่กว่า CAT สภาพสิ่งอำนวยความสะดวกก็ลดลงไปตามราคา ตอนที่ผมเข้าไปทำสภาพเหมือน"ตึกร้าง"ครับต้องลงทุนตรงจุดนี้เยอะเหมือนกัน

• ค่าไฟฟ้า ราคาถูกกว่าเกือบครึ่ง แต่ไม่มี gen ให้นะครับเพราะเป็นไฟฟ้าตรงจาก การไฟฟ้า gen ต้องหาซื้อกันเอง

• Link เมืองทองตอนนี้ media เริ่มมีช่องทางมากขึ้นกว่าเมื่อสองสามปีเยอะเลยครับ สำหรับ Link ผมมองว่า อยู่ที่ CAT ถูกจริง และซื้อทีเดียวจบเพราะเป็น NIX ที่ทุก ISP เชื่อมต่อ ต่างจาก TIG-IX ซึ่งยังมีบางISPที่ยังไม่เชื่อม ทำให้คุณต้องหา Link ช่องทางอื่นๆควบคู่ไปด้วย เช่นการทำ transit ตรงกับ ISP เลย

• การเดินทาง ตลาด กลุ่มลูกค้า อันนี้แล้วแต่คน แล้ว แต่กลุ่มเลยครับ

ผมมองว่าต้นทุนหลักของ IDC อยู่ที่ค่าไฟฟ้า และ Fix cost ของค่าเช่าพื้นที่ ค่าเช่าที่กับค่าไฟของ CAT แพงนำค่า Link ไปเยอะเลยครับ ค่า Link ต่างกันไม่เท่าไหร่ แต่ด้วยสถานที่ ความน่าเชื่อถือและfacility ต่างๆที่ CAT ลงไว้ให้หมดแล้วก็เป็นส่วนที่มองได้ว่า แพงกว่าแต่คุ้มก็ได้

สรุปก็คือ CAT แพงกว่า ลงทุนสูง ได้ความน่าเชื่อถือมากกว่า ดูเป็นจุดที่สร้างมาเพื่อรองรับการเป็น IDC จริงๆ , เมืองทอง ถูกกว่า ต้องการการตกแต่งมากกว่า ความน่าเชื่อถือสู้ CAT ไม่่ได้ แต่ลงทุนน้อย ค่าดำเนินการต่ำกว่าก็ปลอดภัยในการเริ่มต้นดำเนินธุรกิจประเภทนี้

ลองดูครับว่าการลงทุนของคุณคุ้มค่าและลงตัวในจุดไหนครับผม

แค่ลงทุน Generator เองก็ไม่คุ้มแล้วครับ เป็นเรื่องใหญ่ และต้องทำ scale ที่ใหญ่ และถ้า data center ไหน ไม่มี generator เอง ห้ามใช้เด็ดขาด ไฟตกไฟดับจะทำกันอย่างไร เป็นผมจะเลือก CAT

ขอบคุณ ทุกท่านมากครับ ที่ร่วมแสดงความคิดเห็น

แต่ผมเข็ดกับ สถานที่ที่ไม่ใช่ cat มากๆเลย ตอนช่วงไฟดับ แทบร้อง เดือนนั้นสุดยอดเลย มันมากๆ

หลังจากนั้นผมลาขาดมาตลอด

เข็ดกับสถานที่ที่ไม่ใช่ CAT แล้วมาอยู่ Cyberworld ทำไม

ต้องเปลี่ยนคําใหม่ ต้องบอกเข้ดกับเมืองทอง

แต่ตอนนี้คงดีขึ้น เห็นซื้อเครื่องสํารองไฟกันแล้ว

และคนที่หาข้อมูลละเอียดขึ้นไปอีก ก็จะเลือก ไม่ทำ ซะ 99.99% ครับ

คุ้นๆว่าจะแถวๆนี้สองคน T_T

แต่เมืองทองนี่ ผมอยู่ฝั่งธน เครื่องมีปัญหาทีขี้แตกเลยครับ ไกลมาก