ผลกระทบของ iCspace.net กับพระราชบัญญัติว่าด้วยการกระทำความผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร

ผมเป็นผู้ทำฟรีโฮส iCspace.net นะครับ อ้างอิงจากประกาศในเว็บของผม http://www.icspace.net/smf/index.php?topic=2487.0

===================================

สำหรับฟรีโฮส iCspace.net ตั้งใจจะเปิดเพื่อให้คนไทยได้ใช้ในการเรียนรู้ หรือใช้ทำเว็บไซต์เพื่อประโยชน์ในด้านต่างๆ iCspace.net ได้เปิดมาเกือบจะสองปีแล้ว ทางเรามีรายได้เพียงเล็กน้อยจาก Google Adsense ซึ่งปัจจุบันรายได้รวมยังไม่พอกับค่าระบบที่ได้ติดตั้งไป ไม่ว่าจะเป็นค่า เครื่อง Server, Software, Data Center ทำให้เราไม่สามารถอัพเกรดระบบเพิ่มเติมได้

เนื่องจากขณะนี้ได้มี “พระราชบัญญัติว่าด้วยการกระทำความผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ พ.ศ. ๒๕๕๐” ออกมา โดยเนื้อความใน พรบ. ฉบับนี้มีบทลงโทษค่อนข้างจะรุนแรงกับผู้กระทำความผิด โดยการกระทำความผิดนั้นมีทั้งบุคคลทั่วไปที่ใช้บริการและผู้ให้บริการ โดยมีผลกระทบกับ iCspace.net ดังนี้

• สมาชิกปัจจุบันมีประมาณ 4,000 เว็บไซต์ ซึ่งต้องใช้เวลาและความพยายามอย่างมากในการตรวจสอบข้อมูลของสมาชิกทั้งหมด และต่อไปจำเป็นจะต้องตรวจสอบข้อมูลสมาชิกให้ละเอียดมากขึ้น

จริงๆ แล้วลึกๆ เห็นฟรีโฮสแห่ง นี้เป็นจุดเริ่มต้น ของการเขียนเว็บของเด็กไทยมาเป็นจำนวนมากเหมือนกันนะครับ
แต่ต้องยอมรับว่าการทำฟรีโฮส ให้ตรงตาม พรบ คอมไทยนั้นมีความเสี่ยงอยู่มากทีเดียวครับ
ผมเองก็เริ่มต้นที่ฟรีโฮสเช่นกันเลยครับ

แจ้งให้สมาชิกส่งข้อมูลส่วนตัวพร้อมสำเนาบัตรประชาชนมาครับ
account ใหนไม่ส่งมาก็ suspend ไว้ก่อนจนกว่าจะส่งมา และถ้าเลยกำหนดไปนานๆก็ลบออกเลย

โดยเฉพาะ account ที่สมัครใหม่ต้องกรอกข้อมูลให้ครบถ้วนถูกต้องพร้อมเลขบัตรประชาชน
และเราก็ต้องมาดู account ที่สมัครใหม่ในแต่ละวันอีกทีว่าอันใหนข้อมูลมั่วมาก็ปิดซะ

ส่วน log ไฟล์ยังไงก็ต้องเก็บให้ครบครับ
แต่ถ้าไล่ปิดเว็บที่ไม่ active ไปแล้วก็น่าจะลดโหลด server และขนาด log ในแต่ละวันลงได้เยอะครับ

น่าเห็นใจครับ แต่คิดว่าคงยากจริงๆแหละ
ชนาดโฮสติ้งเสียเงิน ยังต้นทุนเพิ่มกันจนจะรับไม่ได้
แต่ถ้า ยิ่งฟรี ยิ่งแย่ใหญ่เลย

เมื่อวานเครื่องลูกค้าผมก็โดนเหมือนกัน
มีหมายศาลออกมาแจ้งให้ระงับเว็บไซต์ เพราะมีเว็บหมิ่นเบื้องสูง
ดีที่ทาง IDC เมลล์มาแจ้งลบข้อมูลออก ยังไม่ถึงขนาดยึดเครื่อง
อนาคตของโฮสฟรีคงจะเหมือนกันครับ นับจากนี้ไป คือค่อย ๆ หายไปจากโลกอินเตอร์เน็ต

พรบ. ฉบับนี้มีผลกระทบต่อผู้ประกอบการเยอะนะครับ ผมหวังว่ามันคงจะช่วยป้องกันหรือจับคนทำผิดได้จริงๆ
ถ้าออกมาแล้วยังช่วยป้องกันไม่ได้ หรือหาคนทำผิดไม่ได้ แต่เปิดช่องทางให้เจ้าหน้าที่มาหากินนี่ :sleep:

คงช่วยได้ แค่ให้กำลังใจครับ

กลัวว่าหลังวันที่ 24 นี้ จะมีการเชือดไก่ให้ลิงดูซิครับ

[color=BLUE][size=12pt]สงสัยว่า ใครเป็นผู้มีอำนาจในการจับ กรณีที่ไม่มีการเก็บ log ครับ

กลัวจะกลายเป็นช่องทางให้ตำรวจ เดินสายรีดไถร้านเน็ตครับ[/size][/color]

สงสัย Free hosting ในไทยต้องหมดไป

ต้องไปพึ้งต่างประเทศ มันน่าเศร้าใจ

ตำรวจไม่รวยงวดนี้ ก็แย่แล้ว
ร้านเน็ต ร้านคอม ยังไม่แน่รวมถึงบ้านพักอาศัย ที่ติดตั้ง wifi อีกจำนวนนึง

เจ้าหน้าที่ ที่ได้รับการแต่งตั้งจาก รมต.ตาม พรบ.คอมพฯ ซึ่งจะมีบัตรแสดงตัวโดยเฉพาะครับ
หากอยากอ่านรายละเอียด ดูที่รายเซ็นคุณ poomjit เลยครับ

http://www.scribd.com/groups/view/12108-computer-crime-act-2007-thailand

บ้านพักที่ใช้ wifi

คนเขียนนี่นอกจากเปิดปิดคอมเป็นทําไรเป็นอีกครับ

แจ้งให้สมาชิกส่งข้อมูลส่วนตัวพร้อมสำเนาบัตรประชาชนมาครับ
account ใหนไม่ส่งมาก็ suspend ไว้ก่อนจนกว่าจะส่งมา และถ้าเลยกำหนดไปนานๆก็ลบออกเลย

โดยเฉพาะ account ที่สมัครใหม่ต้องกรอกข้อมูลให้ครบถ้วนถูกต้องพร้อมเลขบัตรประชาชน
และเราก็ต้องมาดู account ที่สมัครใหม่ในแต่ละวันอีกทีว่าอันใหนข้อมูลมั่วมาก็ปิดซะ

ส่วน log ไฟล์ยังไงก็ต้องเก็บให้ครบครับ
แต่ถ้าไล่ปิดเว็บที่ไม่ active ไปแล้วก็น่าจะลดโหลด server และขนาด log ในแต่ละวันลงได้เยอะครับ

+10 ครับ (แนะนำครับ)

จากนี้ไปคงทำอะไรมีกับ เจ้ง และ เจ้ง

เมื่อวันจันท์ที่แล้ว (11 ส.ค. ) ในตู้ผมที่ cslox ก็ถูกยกไปหนึ่งเครื่องครับ เป็นของลูกค้าคนใน THT นี่แหละ โดย ปดส. แจ้งว่ามีเว็บขายซีดีโป๊ (เป็นะเว็บเด็กๆ ขายซีดีโป๊ แต่ไม่มีรูปภาพลามกอนาจารเลย)

งานนี้แปลกแต่จริง ตำรวจ ปดส.ไม่ได้มายกเครื่องเอง แต่ให้น้องเจ้าของเครื่องยกไปให้ ที่ ปดส.เลย โดยบอกว่าจะได้เป็นการแสดงเจตนาบริสุทธิ์ว่า จ้าของเครื่องไม่มีส่วนรู้เห็น ตอนที่ยกเครื่องไปให้ก็บอกว่าขอเวลาตรวจสอบ 2-3 วัน จะคืนเครื่องให้ ผ่านไปแล้วหนึ่งสัปดาห์ ตำรวจบอกว่า ยังคืนเครื่องไม่ได้เพราะทาง ICT ยังไม่ว่าง และให้คำตอบไม่ได้ว่าจะได้เครื่องคืนเมื่อไหร่

ตอนนี้เว็บเจ้าปัญหาได้ย้ายออกไปเช่าโฮสต์อื่นแล้ว โฮสต์ไหนรับไว้ก็เตรียมรับชะตากรรมด้วยนะครับ

เป็นไปอย่างที่ผมคาดการณ์ไว้เลยครับ… ออกกฎหมายมาทั้งที่ความพร้อมต่างๆไม่มี

แล้วถ้าเราไปเช่าโอสต์ต่างประเทศล่ะครับ แบบว่าเอามาทำแนวผู้ใหญ่โดยเฉพาะเลย

[quote author=andria link=topic=13028.msg127236#msg127236 date=1219131814]
แล้วถ้าเราไปเช่าโอสต์ต่างประเทศล่ะครับ แบบว่าเอามาทำแนวผู้ใหญ่โดยเฉพาะเลย