ผลกระทบของ iCspace.net กับพระราชบัญญัติว่าด้วยการกระทำความผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร

ผมเข้าใจความรู้สึกนี้เป็นอย่างดีครับ เพราะก่อนหน้านี้ผมก็ทำฟรีโฮสมาเหมือนกัน
ด้วยวัตถุประสงค์เพื่อตอบแทนสังคม และพัฒนาคนเข้าสู่อุตสาหกรรมฯ แต่แล้วก็
ต้องปิดตัวไปเพราะแพ้ภัยสังคม แถมจะต้องเสี่ยงติดคุกแทนคนเห็นแก่ได้อีกไม่กี่คน
ก็เลยต้องขอยอมแพ้เก็บของกลับบ้านดีกว่าครับ

หากคำว่า " ผู้ให้บริการ " ยังไม่ชัดเจน ไม่ว่าจะทำอะไรก็เข้าข่ายได้ทั้งนั้น

ส่วนกรณีของผมจนถึงทุกวันนี้ก็ยังไม่ได้เครื่อง Notebook คืนเลยครับ อีกไม่กี่วัน
ก็จะครบ 90 วันแล้ว… เค้าได้อะไรไปแล้วเอาคืนยากครับ

ปุ๊ก

สงสัย เจ้าหน้าที่ ยังหาวิธีที่จะเปิดเครื่องไม่เป็น เลยยังไม่ได้ตรวจสอบครับ

ขอบคุณทุกๆท่านสำหรับความคิดเห็นครับ

และวิธีการนี้ควรจะทำตั้งแต่ปัจจุบันเป็นต้นไป เพื่อใช้เป็นสิ่งยืนยันข้อมูลสมาชิกให้กับเจ้าหน้าที่ที่มาขอตรวจ แต่เนื่องจากว่าตอนนี้ผมทำงานประจำอยู่ และมีเวลาน้อยมากในการดูแลระบบ วิธีการนี้จะเพิ่มงานให้คนดูแลเป็นอย่างมากในการตรวจสอบข้อมูลสมาชิก ถ้าหากผมจะทำต่อไปคงจะต้องหาผู้ช่วยดูแลระบบที่มีเวลาเพียงพอครับ

ยังไงผมก็ไม่ได้โทษ พรบ. ซะทีเดียว เพราะว่าการที่มี พรบ. เป็นสิ่งที่ดีเพราะการจัดระเบียบโลกออนไลน์ให้เป็นระเบียบมากขึ้น เพียงแต่ พรบ. นี้ส่งผลให้ผู้ที่จะทำฟรีโฮสต้องมีความพร้อมและทรัพยากรที่เพียงพอน่ะครับ

[quote author=andria link=topic=13028.msg127236#msg127236 date=1219131814]
แล้วถ้าเราไปเช่าโอสต์ต่างประเทศล่ะครับ แบบว่าเอามาทำแนวผู้ใหญ่โดยเฉพาะเลย