เพิ่งไปอ่าน ข้อมูลของ กระทรวงพาณิชย์ ว่าทำ ธุรกิจ Hosting ต้อง จดทะเบียนด้วยแฮะ

เพิ่งอ่านเจอ ว่าเป็นภาคบังคับสำหรับ ธุรกิจ Hosting น่ะครับ เลยว่าเดี๋ยวต้องไปจด ทะเบียนหน่อยครับ
โทรไปถามมา เสียค่าธรรมเนียม 50 บาท เพื่อเอาตรา Registered น่ะครับ

ไม่รู้เลยว่าต้องจดแบบนี้ด้วย แหะๆๆ

จดซิครับ จดแล้วก็ไปเสียภาษีด้วยนะครับ

:smash: :smash:

แล้ว Free hosting เช่น thaifreebox rep บน ต้องจดทะเบียนรึเปล่าครับ

ไม่ต้องจดก็ได้ครับ ไม่ได้นำไปใช้อะไรหรอก… แต่ตอนโดนตรวจ หรือมีปัญหาทางกฎหมาย… ก็โดนตั้งแต่ในมุ้งแล้ว lol

ปล. ร้านขายของช่ำยังต้องจดทะเบียนร้านค้าเลย :smash:

จริง ๆ จดกันเพื่อความน่าเชื่อถือมากกว่า

ขนาดเว็บสุรินทร์ดอทเน็ตรับอบรมทำเว็บยังเสียภาษีเลยครับ

เอาความสบายใจดีกว่าครับ

ปล. ผมโดดนภาษีทุกเดือนบานเลยแถมมีภาษีประจำปีอีก -_-’

อ่านจากไหนอ่ะครับ ถ้ามีลิ้งรบกวนขอลิ้งด้วยครับ จะได้ศึกษาเพิ่มเติม

ผู้มีหน้าที่จดทะเบียนพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์

1. ซื้อขายสินค้าหรือบริการ ผ่านเครือข่ายอินเทอร์เน็ต
  2. บริการอินเทอร์เน็ต (Internet Service Provider : ISP)
  3. ให้เช่าพื้นที่ของเครื่องคอมพิวเตอร์แม่ข่าย (Web Hosting)
  4. บริการเป็นตลาดกลางในการซื้อขายสินค้าหรือบริการ (e-Marketplace)

http://www.dbd.go.th/mainsite/fileadmin/contents/development/files/pdf/totm.pdf

จดเพื่อความน่าเชื่อถือก็ดีครับ ถ้าไม่จดลูกค้าอาจจะไม่กล้าโอนเงินให้นะ

คือผมก็พร้อมที่จะจด นะครับ แต่ ว่า เรื่อง ภาษี เนี่ยสิ มันจ่ายยังไงบ้างน่ะครับ อยากรู้เหมือนกัน

(กรณีไม่ได้เป็น นิติบุคคล นะครับ)

อ่ะคร่าวๆก่อน

ทำเซิฟเวอร์โฮสติ้งเสียภาษีปีละสองครั้งครับ ครึ่งปีและปลายปี อยู่ในหมวดให้เช่า
เข้าไปที่สรรพากรแล้วเดี๋ยวจะมีเจ้าหน้าที่คอยบริการครับ เรามีอะไรก็บอกเค้าไปตรงๆ
เดี๋ยวเค้าจะคำนวณค่าใช้จ่ายให้เสร็จสรรพ แล้วเราก็เอาไปจ่ายเงินที่เคาท์เตอร์ครับ

เมือจดแล้ว ก็ต้องแสดงรายการเพื่อยื่นภาษีด้วย ปีละ 2 ครั้ง …

อย่าคิดว่าจดไว้เพื่อเท่ห์ หรือ เพื่อสร้างความน่าเชื่อถือ เท่านั้น เพราะหลังจากจดแล้วสัก 1 ปี หากไม่ยื่นภาษี พี่ สรรพากร ก็จะส่งจดหมายมาทวงถาม หรือ เรียกไปพบ ว่าทำไมไม่มีรายการยื่นภาษี

ล่าสุดเมื่ออาทิตย์ก่อนไปยื่นแบบเสียภาษีมาแล้วครับ เจ้าหน้าที่บอกว่ามีนโยบายใหม่มา ให้ยื่นแบบอย่างเดียว แต่ไม่ต้องเสียครับ รอดูตอนสิ้นปีอีกทีครับ ว่าจะเปนรูปแบบไหน

ไม่ว่าทำธุรกิจใดๆ ก็ต้องเสียภาษีครับ
จดทะเบียนพาณิชย์แล้ว ทางกระทรวงก็จะมีข้อมูลเราอยู่ในระบบ เวลา audit scan ข้อมูลที เห็นว่าเราไม่มีการเสียภาษีเข้ามา ก็จะโดนเรียกไปพบ แล้วก็โดนค่าปรับอีกบาน :slight_smile:

แยกด้วยครับว่า

ทะเบียนพาณิชย์ กับ ทะเบียนพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์

แบบแรก โดนภาษีแบบเต็มๆ

แบบหลัง โดนอ้อมๆ

สรุป… ทำอะไรมีรายได้ ก็โดนภาษีเก็บหมด

ทะเบียนพาณิชย์ กับ ทะเบียนพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์ ไม่ต่างกันนะครับ
จดทะเบียนพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์ ก็คือการจดทะเบียนพาณิชย์ + ลงทะเบียนค้าขายแบบอิเลคโทรนิค
ซึ่งหลังจากการจดทั้งสอบแบบ จะได้ ใบทะเบียนพาณิชย์ (แบบ พค. 0403) มาเหมือนกันครับ

ไม่รู้อ่ะครับ แค่เคยถามๆคนเก็บภาษี

เขาว่า ทะเบียนพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์ ไม่เสียภาษี

แต่ หลายท่านในนี้ยังว่าเสียภาษี อยู่ดี - -"

เมื่อวานคิดเล่นๆ ว่า เอาตังที่จะเสียภาษีไปทำบุญได้ใบเสร็จมา แล้วบอกเขาว่า ผมเอาเงินไปช่วยเหลือ บลาๆ

อย่างนี้เขาจะให้รอดจากการเสียภาษีไหมน่อ

ในเมื่อ เงินส่วนนี้ก็เอาไปทำประโยชน์ได้ตรงจุด กว่าเข้ากระเป๋า…

lol

ยืนยันว่าทะเบียนพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์ ต้องเสียภาษีครับ
ผมเคยโดนสรรพากรเรียกไปสอบแล้ว โดนค่าปรับไปเกือบแสน

แต่ถ้าใครไม่อยากเสีย ก็ไม่ต้องไปเสียก็ได้ครับ ไม่ว่ากัน