เพิ่งไปอ่าน ข้อมูลของ กระทรวงพาณิชย์ ว่าทำ ธุรกิจ Hosting ต้อง จดทะเบียนด้วยแฮะ

ทะเบียนพาณิชย์อิเลคทรอนิคส์ยังเป็นงานใหม่อยู่ครับ สำหรับผมเวลาเข้าไปสรรพากรผมใช้เวลาประมาณ 3-4 ชั่วโมงในการคุยแลกเปลี่ยนความรู้กัน ทางพี่ๆเค้าก็ได้ความรู้ใหม่ๆจากเรา เราก็ได้รู้เรื่องเกี่ยวกับภาษีเพิ่มเติม เจ้าหน้าที่ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิดครับ แถมใจดีเสียด้วยซ้ำไป

แล้วถ้าสมมติทำ free host ต้องยื่นแบบไหมครับ ต้องเสียภาษีไหม เพราะทำเป็นของฟรีไม่มีรายได้

ไปเจอมา ถึงเวลายืนแบบ ภงด 51 สำหรับรอบระยะเวลาบัญชีปี 2552 แล้ว ถึง 31 สิงหาคม 2552 นี้
<<http://download.rd.go.th/fileadmin/tax_pdf/cit/tell51_52_030752.pdf>>

ปีนี้ผมโดนเรียกไม่ชำระกลางปี และ ชำระไว้ผิดแบบ

สรุึปโดนปรับ 200.- และชำระตามจริงครับ จ่ายไปอีก พันกว่าบาท

ไปจดทะเบียนพาณิชย์อิเลคทรอนิคส์ ระบุบริการให้เช่าพื้นที่ มีรายได้…แล้วจะไม่เสียภาษีได้ไงล่ะ?

เหอๆๆ

มีรายได้แล้วไม่เสียภาษี ประเทศไทยมีด้วยหรอ?

รบกวนสอบถามหน่อยครับ

เวลาไปเสียภาษี ต้องเตรียมเอกสารอะไรไปบ้างครับ
เช่น รายรับ รายจ่าย ต้องเตรียมไปลักษณะไหน อย่างไร

แล้วในกรณี รับชำระเงินจากลูกค้าไว้ แบบไม่ได้หักภาษี หรือ ไม่มีภาษี ณ ที่จ่าย แบบนี้ต้องนำมาคิดรวม ด้วยหรือไม่ครับ
เช่น ปกติ โฮสติ้ง ราคา 1,000บาท ก็เก็บแค่ 1,000บาท ใช้งานได้เลย ไม่ต้องหักภาษี ใบเสร็จก็ไม่ได้ออกให้ลูกค้าน่ะครับ

รายจ่าย ค่าวางเครื่อง
เช่น Colocation เดือนละ 2,000บาท หากไม่มีใบเสร็จจากผู้ให้เช่า หรือ เอกสารประกอบเลย จะนำมาใช้ในส่วนของรายจ่ายได้ไหม

[quote author=smartnet.co.th (หนึ่งสุดหล่อ) link=topic=21715.msg210863#msg210863 date=1251509905]
ไปจดทะเบียนพาณิชย์อิเลคทรอนิคส์ ระบุบริการให้เช่าพื้นที่ มีรายได้…แล้วจะไม่เสียภาษีได้ไงล่ะ?

เหอๆๆ

มีรายได้แล้วไม่เสียภาษี ประเทศไทยมีด้วยหรอ?

เมื่อไม่มีรายได้ก็ไม่ต้องเสียภาษี แต่ต้องยื่นแบบ lol

จดทะเบียนแบบไหนละครับ บุคคลธรรมดาหรือนิติบุคคล

คริๆๆๆ

แบบ บุคคลธรรมดา ครับ

รายจ่ายหักได้ตามจริง หรือไม่เกิน 70% ครับ