ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับ hosting ครับ ทราฟฟิกค่อนข้างสูง

[size=20pt]ผมอยากให้เว็บผมเปิดปุ๊บติดปั๊บ ซึ่งเช่าอยู่ตอนนี้ไม่ค่อยเป็นที่น่าพอใจสักเท่าไหร่ อิอิ ไม่รู้ว่าจะเช่า hosting หรือ host reseller

ถ้าเว็บดังแล้ว แนะนำให้วางเครื่องเองครับ จะ mini หรือ server จริงก็ได้

Online พร้อมกันอยู่ที่ 500 คน

Dedicate หรือวางเครื่องเองไปเลยครับ ไปอยู่แชร์โฮสต์ระดับนี้เครื่องแทบระเบิด :blink:

คน online ขนาดนี้ต้อง ตั้งเครื่องเอง ตามทุกท่านบอกไว้แล้วแหละครับ

แต่ต้นทุนคงต้องมากขึ้นไปด้วยนะครับ หากเว็บมีรายได้คง ไม่มีปัญหาอะไร

เพิ่มเติมครับ

ใจเขา ใจเราครับ ถ้าเราออกเสียเว็บนึง เว็บอื่นจะเข้าได้เร็วขึ้น

ดัง แล้ว แยก วง

[quote author=tidtak link=topic=11945.msg116395#msg116395 date=1213929558]
ผมอยากให้เว็บผมเปิดปุ๊บติดปั๊บ[/quote]

นึกว่าหาปุ่มเปิดไฟ = =’ จริงๆ นะคัรบเนี้ย ส่วนคำแนะนำ
หลายๆ ท่านแจ้งไปแล้วครับ ผู้ให้บริการ Colocation & Dedicated
มีให้เลือกหลายรายครับ ราคาตั้งแต่ไม่กี่พันไปจนถึงหลักหมื่นครับ

ปุ๊ก

2,000/เดือน dedicated แน่นอน…

มาลอง VPS ผมก่อนก็ได้ UIP 5000 ต่อวัน เด็กๆ ครับ ขอเพียงไม่ผิดกฎหมายก็โอเค

500 นี้ Forum หรอครับ มีลุกค้าของลูกค้าผมออน 700 ยังชิลเลย

Shared Host ต้องแยกเฉพาะเครื่อง ครับ เก็บลูกค้า 5-10 รายพอ

ไม่ก็วาง Dedicated / Colo เองเลยครับ

ถ้า Dedicated ก็ดีหน่อยบริการแก้ปัญหาให้ได้ครับ

[quote author=hack3rb43 link=topic=11945.msg116456#msg116456 date=1213949609]
500 นี้ Forum หรอครับ มีลุกค้าของลูกค้าผมออน 700 ยังชิลเลย

ต้องเข้าใจ VPS มันก็คือ Share Server Hosting ประเภทหนึ่งเพียงแต่แยกระบบเด็ดขาดทั้ง OS, System, Application and IP
หากเน้นเร็วจริงๆคงหนีไม่พ้นใช้เครื่องทั้งเครื่องคือ Dedicated Server RAM 2GB Up

นอกนั้นอยู่ที่ฝีมือ Admin ในการ Tune Apache and MySQL ให้ทำงานได้ดีที่สุดในระบบ App ของคุณครับ

ต้องดูที่ script ที่ใช้งานอยู่ด้วยครับว่ามีการ optimize ไว้ดีแค่ใหน
ถ้า script เบา เร็ว แรง อยู่ใน share host ก็ยังไหว แต่ก็จะมีข้อจำกัดหลายเรื่อง เพราะเราแชร์กับคนอื่น
ก็อาจจะทำให้เว็บเราช้าหรือติดต่อ DB ไม่ได้ในช่วงที่คนเข้าเยอะ เพราะทรัพยากรณ์ต้องแบ่งไว้ให้คนอื่นด้วย

หากจะเอาเร็วแรงก็คงต้องแยกออกมาอยู่ในเครื่องต่างหาก ระดับ online 500 คนขึ้น ไม่แนะนำ VPS ครับ
เพราะเราไม่รู้ว่า vps อื่นหนักเบาแค่ใหน สู้ใช้เองทั้งเครื่องและเผื่อโตน่าจะดีกว่า

แต่ถ้า script ที่ใช้งานอยู่มีปัญหา หรือ optimize ไว้ยังไม่ดีพอ การแยกออกมาอยู่เครื่องต่างหาก ก็อาจจะช้าเหมือนเดิม
แต่ก็ดีขึ้นกว่าแชร์กับคนอื่น

โดยปกติ script forum ที่ optimize ไว้ดีๆ ไม่ใส่ลูกเล่นมากมาย ก็จะรับ user ได้ถึง 1000คน สบายๆ

แยกเครื่องดีกว่าครับ

ถ้าเป็น forum พอจะรู้อ่ะว่ามีอะไรบ้าง

หา vps linux หรือไม่ก็ dedicated linux ในนี้แจ่มๆได้เลยครับ

500 ชิลๆ ๆ ๆ อยู่แล้ว

เห็นด้วยครับ ตั้งเครื่องเอง ดีกว่าครับ จะได้เติบโตต่อไปได้ในอนาคตด้วย

เปิดปุ๊บติดปั๊บต้องใช้ บาลาสอิเล็กทรกนิกส์ครับ
ถ้าเว็บใหญ่ๆ ก็อย่างที่หลายท่านแนะนำครับ ถ้าเว็บมีรายได้ก็ไม่ต้องคิดมากเลยครับ ฟันธงเช่าเครื่องไปเลยครับ เอาแบบเช่าซื้อ
ถ้ามีงบ 2.5-3 หมื่นๆกว่าซื้อเครื่อง Dell ได้แล้วครับ แล้วก็วาง colo 2000-2500 ก็วางได้ครับบางที่วางต่ำกว่า 2000 ครับ

ผมมือใหม่อะครับ “บาลาสอิเล็กทรกนิกส์” คืออะไรเหรอครับ ชี้แนะด้วยครับ

บาลาสที่ใช้กับหลอดฟูออเรสเซ็นต์ (ชาวบ้านเรียกหลอดนีออน) ปรกติจะเป็น หม้อแปลง แบบหนึ่งมีขนาดและน้ำหนัก แถมการสูญเสียพลังงานค่อนข้างสูง สังเกตจากความร้อนที่ได้ นั้นคือการสูญเสียพลังงาน ปัจจุบัน (ที่จริงมีมาหลายปีแล้ว) ก็เลยมีการค้นคิด บาลาสอิเล็กทรอนิกส์ กันขึ้นโดยใช้วงจรสวิชชิ่งมาทำงานแทนหม้อแปลงแบบเก่า ไม่ต้องมีสตาร์ทเตอร์ เปิดปุ๊ป ติดปั๊ป และลดการสูญเสียพลังงานด้วยทำให้ประหยัดค่าไฟ เสียอย่างเดียว แพงไปหน่อย

แล้วไปเช่าซื้อที่ไหนดีครับเนี่ย พอจะแนะนำกันบ้างได้หรือเปล่าครับ