เมื่อย้าย Host แล้ว ภาษาไทยอ่านไม่ออก จะทำอย่างไร

เพื่อนๆคงเคยเจอปัยหาย้าย web เปลี่ยน server ที่มี env ของ mysql ต่างกัน
เช่นที่เก่าใช้ encoding tis620 แต่ที่ใหม่ใช้ utf8 พอย้ายไป จะมีอาการ ภาษาไทย อ่านไม่ออกเป็นภาษาขอม หรือไม่ก็จะเป็น ???

อย่าเพิ่งตกใจไปครับ ถ้าคุณใช้ CMS อยู่ ผมมีวิธีแก้ง่ายๆ จะได้ไม่ต้องกังวลกับการย้ายเว็บอีกต่อไปครับ

สมมุติว่า เครื่องเก่าใช้ tis620 แต่เครื่องใหม่เป็น true utf8 ครับ
สีแดง คือชื่อไฟล์ที่ต้องแก้ไข
สีเขียว คือข้อความที่ต้อง search หา
สีน้ำเงิน คือข้อความที่ต้องเพิ่มเข้าไป

IPB
ips_kernel/class_db_mysqli_client.php

[quote]
[color=green]

ขอบคุณมากครับ

สุดยอดครับผม

ยอดเยี่ยมมากครับคุณแบงค์ +1

ถ้าใครมีเพิ่มเติม ก็ส่งเข้ามาได้เลยนะครับ

ได้ใช้เลยครับ +1 ให้เลย :flame:

ผมว่าปักหมุดไว้เลย เป็นประโยชน์มาก

เยี่ยมไปเลยครับ +1

ขออนุญาตนำไปเผยแพร่ไว้ใน how to ด้วยนะครับ

สำหรับ CMS อื่นๆนอกเหนือจากนี้ก็ลองหาไฟล์ที่มีชื่อเกี่ยวกับ db, mysql, …
Edit แล้ว search คำว่า connect ถ้าเจอแล้วเป็นคำสั่งในการเชื่อมต่อฐานข้อมูล
ก็ให้ใส่ @mysql_query(“SET NAMES ‘tis620’”);

ไว้ด้านล่างหลังจบการ connect แล้ว ก็สามารถแก้ได้ครับ
ผมใช้วิธีนี้ก็แก้ได้เกือบ 80% ครับ อีก 20% ที่เหลืออาศัย google

+1 ครับ ขออนุญาตนำไปเผยแพร่ด้วยคนครับ

:smash: นำไปใช้ได้จริง ขอบคุณครับ

อ่าครับ

ผมเขียนเอาไว้ตั้งแต่ 18/02/2550

http://www.meewebfree.com/technic/fix-thai-mysql-41x.htm

นึกว่าเดี๋ยวนี้จะไม่มีใครโดนแล้วอ่ะครับ

ของผมไล่แก้ไปก็มี
PHPBB
mambo
IPB 1.1.x
IPB 2.1.x
SMF

+1 ครับ

+1 ครับ หากมี koobi ด้วยจะดีมากๆเลย Y_Y ปัญหาแก้ไม่ตก… = =’

update 19/10/2008
เพิ่ม PHP infoBoard v.5 ครับ

เยี่ยมครับ ขอบคุณมากสำหรับประสบการณ์ดีๆ

ขอบคุณมากๆครับ

ขอบคุณครับ มีปัญหาเช่นกัน

ขอบคุณครับ นึกว่าจะต้องลงใหม่หมดซะแล้ว

สงสัยนิดนึงครับ

@mysql_query(“SET NAMES ‘tis620’”);

มี @ กับไม่มี @ ต่างกันยังไงครับ

มี @ หน้าฟังก์ชั่น เวลาเรียกฟังก์ชั่นแล้วมี error จะไม่แสดง error ออกมาครับ