เศรฐกิจตก เงินบาทอ่อน มาดู Host พื้นที่ 10 GB ขึ้นไปราคาถูกจริงๆ!

เยี่ยม!

แค่นี้ก็ทะเลาะกัน เป็นไรกันไป

ตายละหว่า…
ของผมเพื่อปรับราคา จาก 50M 1500
มาเป็น 1G 1500
ยังทำเว็บไม่ทันเสร็จเลย…เขาไปกันเป็น 10G แล้วเหรอเนี่ย

ยินดีครับ ผมก็คนแถวๆนี้แหละครับ ไม่ใช่หน้ากากของใคร

ผมคิดว่าเราคิดดี ตอบดี ไม่ทำผู้อื่นเสียหายเป็นดีที่สุดครับ

ในส่วนลด 50% เดี๋ยวขอคิดอีกหลายทีก่อนคิดจะใช้บริการแล้วกันครับ

แต่ถ้าคิดจะใช้บริการโฮสติ้งก็จะเลือกใช้ของคุณหนึ่ง smartnet.co.th เป็นคนแรกเลย…

ส่วนโดเมนขอใช้ DotSiam แล้วกันนะครับ ผมจดอยู่กับเค้า สองสามชื่อ บริการดีครับ

KeepAlive,

ขอบคุณ คุณ KeepAlive มากเลยนะครับ

ที่ท่านโพสตอบมาก็ถูกแบบตรงๆเลย

ยังงัยผมโพสอะไรผิดไปก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยแล้วกันครับ

สำหรับคุณ KeepAlive ถ้ามีปัญหาเรื่องอะไรก็ติดต่อได้โดยตรง

ยินดีให้บริการเต็มที่

ลงเอ๋ย…สันติวิธี ปรีดีปองดอง ฉลองวันพ่อของเราครับ

ปล. การพูดความจริง เราต้องทำใจยอมรับฟัง…กันบ้างครับ.

ผมว่าจะไม่พูดแล้วนะครับ

นิสัยแย่ๆยังไม่เลิกอีกเหรอน้องไอซ์

แต่เห็นเอาแต่ดิสเครดิตคนอื่น

จะให้ผมเอาเรื่องในอดีตคุณน้องไอซ์มาพูดอีกไหมครับ

จรรยาบรรณนะครับ

พื้นที่เยอะก็จริง แต่จะเอาไปทำอะไรล่ะครับ?
เก็บ backup file ไม่ได้ อัพรูปไม่ได้ อัพไฟล์ไม่ได้ ให้โหลดไฟล์ไม่ได้
ถ้าใช้เยอะจริงก็โดนตรวจสอบ แล้วเด้ง แจ้งว่าผิด TOS กับ AUP อีก
ทำพวกเว็บบอร์ดพอคนเข้าใช้งานเยอะก็โดนเด้งอีก

ความจริงก็ทำให้มันดูเยอะ ๆ เพื่อดึงลูกค้า ร้อยละ 90 ของลูกค้าใช้ไม่ถึง 500 MB เลยด้วยซ้ำ

ผมว่าที่อื่นก็สู้ได้ครับ มันเป็นแค่ตัวเลขดึงดูดใจเฉย ๆ ผมว่ามาแข่งกันเรื่องแบนวีดมากกว่าครับ
บางที่อยู่ไม่ได้ก็เพราะให้แบนวีดน้อยมาก ๆ 2-5 GB เท่านั้น ทั้ง ๆ ที่ใช้สาย 1 Gbps ไม่รู้จะงกกะแบนวีดอะไรนักหนา
ขายถูกแต่จำกัดมากเกินไป กับขายถูกแล้วนึกถึงใจลูกค้าบ้าง ผมว่าถ้าคุณทำอันหลังก็น่าจะสู้กับเค้าได้เหมือนกันครับ
ลองคิดว่าคุณเป็นลูกค้า พื้นที่ 200MB แบนวีด 5GB ราคา 99 บาทต่อเดือน สำหรับผมพื้นที่พอรับได้ครับ แต่แบนวีดนี่ผมว่าผมรับไม่ได้นะ
ผมก็ต้องเลือกเจ้าที่ราคาพอ ๆ กัน แต่ให้แบนวีดได้สมน้ำสมเนื้อกว่านี้สักหน่อย

ปล. พูดในฐานะลูกค้าและผู้ให้บริการ เผื่อใครอยากนำแนวคิดของผมไปปรับแพคเกจมั่ง

ไม่เป็นไรหลอกครับถึงผมจะพอรู้ว่าเพราะอะไรก็เหอะครับ…

คนเราทำดีอยู่ที่ตัวทำครับ ตัวผมถือว่าเป็นน้องใหม่ไม่เคยไปก้ายก่ายใครยกเว้นใครจะไม่พอใจอะไรผมเองครับ

เรื่องบางเรื่องที่ไม่สบายใจก็เยอะแยะครับผมอยากทำมาหากินแบบสบายๆมากกว่า

แล้วก็เพิ่มเติมหน่อยนะครับ…

Anglehost ยังอยู่ที่เดิมครับผมก็ทำงานที่เดิมครับ

แต่ก็ได้ซื้อเครื่องเองเรียบร้อยแล้วส่วนเว็บโฮสติ้งผมจะยังอยู่ที่เดิม

เพราะผู้ให้บริการผมบริการดีมากครับไม่ผลัดวันผลัดนู่นนี่ครับยังไงก็ขอบคุณและขออภัยทุกท่าน

หากทำอะไรล่วงเกินหรือหากใครยังไม่พอใจอะไรผมในส่วนไหน

ติดต่อผมได้ตลอดครับผมยินดีรับฟังความคิดเห็นของทุกท่าน

ตอนนี้ลูกค้าก็เริ่มเข้ามาแล้วครับอะไรที่ผ่านไปก็ผ่านไปครับเริ่มต้นวันใหม่ดีกว่าครับ :slight_smile:

อีก 1 เรื่องคืออย่างที่ท่าน EverioG ว่าเป็นเพียงการตลาดเท่านั้น

บอกตามตรงครับว่าก่อนหน้านี้ผมเสียเงินหลายบาทจำเป็นต้องจัดโปรโมชั่นเพิ่มนำไปเพิ่มเติมส่วนเดิม

เพราะส่วนตัวผมทำราคานี้ผมก็เกรงใจหลายๆท่านมากแ้ล้วครับ รอทุกอย่างลงตัวราคาจะปรับลงหมดครับ

สมัยที่ยังไม่ได้มาเป็นผู้ให้บริการ เรื่อง BW เมื่อก่อน ผมก็คิดแบบนี้นะครับ ว่าทำไมให้กันน้อยจัง

แต่พอได้มาทำเอง ก็นั่งคิดว่า ถ้าให้เยอะเกิน แล้วถ้าเกิดมีเว็บที่มีคนเข้าเยอะๆมาเช่าไป เครื่องก็คงต้องทำงานหนัก ทำให้เรารับลูกค้าต่อเครื่องได้น้อย อาจจะไม่คุ้มทุนที่ลงไป
และจะเอาเงินจากที่ไหน ไปซื้อเครื่องต่อไป ถ้าไม่มี ก็จำเป็นต้องรับลูกค้าใส่เข้าไปในเครื่องนั้นเพิ่ม เพื่อหาเงินไปซื้อเครื่องตัวใหม่

ทุกอย่างมีต้นทุนหมดครับ

เด๋ว เข็น 100 GB ออกมา ดีกว่าครับ ตอนนี้เหลือ MD1000 ตัวนึง hdd 1TB 15 ลูก 555+…
เด๋วรอ เคลียร์ๆงาน ก่อนครับ ตั้งเครื่องพังก็ ยัง ยุ่งๆๆเหมือนกันครับ เซ็งๆ
เด๋วอาจเปิดตอนปีใหม่ครับ เด่วเจอกัน ตอนนี้กำลัง วางแผนอยู่ครับ

ปล. ทุกอย่างมีต้นทุนครับ ทำให้ดีต้อง คำนวณให้แม่นนะครับไม่งั้นเข้าเนื้อ (จากประสบการณ์ตรง)

อย่าพึ่งเข็น 100GB ออกเลยครับ เพราะ 100GB-HOST.COM ผมจดไปแล้ว… (ยังไม่อยาก dump ราคานะ) :slight_smile:

ออกมาตายกันแน่เลย ครับ พี่หนึ่ง :smash:

็HD 1 TB = 1000 MB ถ้าขาย 100GB/1 ราย จะได้ลูกค้าเพียง 10 ราย ต้องขายรายละเท่าไหร่ จึงจะคุ้มทุน และ เพียงพอต่อค่าใช้จ่าย ตลอด 1 ปี

เจตนา ??

หมู มัน ขายโลละ 80 เวลาราคาขึ้นก็ขึ้นพร้อมกัน
ล๊อตเตอร์ลี่ ขาย ใบล่ะ 90 และขึ้นก็ขึ้นพร้อมกัน ทำไมเค้าอยู่กันได้
ถ้าเราราคาทิ้งห่างกันมากๆขนาด นี้ สงสัยเราต้องมีหน่วยงายที่มาคุ้มครอง ตรงนี้

อันนี้พูดแนวทางการหุๆในแนวคิดของเอฟนะ

ผมก็คิดๆแผนไว้ตั้งแต่เดือนที่แล้วครับ

50GB @ 2,000/ปี กำลังมองความเป็นไปได้อยู่ครับ

แต่ซื้อเครื่องมารอแล้ว เตรียมพบกัน วันที่ 31 มกราคม 2552 นี้

แข่งกันได้ดุเดือดมากก

อย่างนี้จะเปิด VPS Solution แบบนี้บ้างรึเปล่าครับ ผมกำลังดู VPS อยู่